cách nhận biết cá sung để mang đi đánh

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi 777excalibur, 23/7/07.

1. 777excalibur

777excalibur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo kinh nghiệm của mình hôm nào mang cá đi đánh , mang dàn cá của mình ra chỗ có nắng rọi vào{ để chỗ râm nhưng có ánh nắng chiếu vào}
    con nào sẫm màu không bị nhạt là con cá khoẻ và sung. có thể mang đi đánh

2. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Về cách làm cho cá sung để đánh thì trong các bài khác đã nói rồi, nhưng mình xin nói lại 1 số cách sau:
    -Cho đá bóng với gương hoặc cá khác(cách này là đại đa số đều dùng)
    -Ngâm lá bàng khô
    -Cho cá chạy ngược dòng nước v.v..

3. 777excalibur

Thích đã nhận:
    0
    Không ý mình nói là chọn cá để mang đi đấu chứ không phải là cách làm cá sung,bác hiểu nhầm rùi

4. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    mình nghĩ bạn ko nên chọn kiểu đó bởi kiểu đó chỉ xác định đc con nào chịu nắng thoai
    còn có những con sung khi mang ra nắng nó nhạt màu đi có thể là do cảm giác kém ---> bạn cho đá bóng 1 lúc là nó sung lại liền
    và khi mang cá đi đánh là bạn phải chắc con nào đánh hay mà amgn ra chứ chọn kiểu random như thế ko chắc ăn mà cũng ko giúp cho bạn tập trung vào chăm sóc đc vào những con đá hay đâu

5. XxVirgoxX

XxVirgoxX Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy bác cho em hỏi, khi cá dá xong thương tích đầy mình, vậy có cách nào để cá nhanh chóng hồi phục để xuất chiến ko???

6. 777excalibur

Thích đã nhận:
    0
    Cho thêm chút muối vào, để vào chỗ tối ,cho ăn đầy đủ là ok

7. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hầu hết cá đã đá rồi đều mang thương tật vĩnh viễn 90%,nếu đá lại thì chỉ 10% là thắng....chỉ có những con cá "đẳng cấp pro" mới có thêm lần thắng thứ 2...nếu khi đá xong..bạn muốn giữ lại cá thì có thể làm như bạn 777ex... chỉ,sẽ nhanh hồi phục và cho ép được,còn kinh nghiệm nhận bik cá xung khi mang đi đá thì......minh hok có ý kiến..thân

8. hungthanh

Thích đã nhận:
    19
    bạn d2d3 nói như vậy là nhầm rồi
    chắc bạn ko chơi cá đá nhiều
    1 con cá đá nếu đá thắng : tùy thuộc vào vị trí thương tích và mức độ vết thương nặng hay nhẹ mà có khả năng bình phục hay ko chứ ko phải là con nào cũng như vậy . thương tật nặng và để lại di chứng đến sức khỏe và khả năng chiến đấu của cá thì như bạn nói
    ví dụ như bị thương ỏ mắt mà vết thương sâu nở rộng và toét thì coi như đi mắt đồng nghĩa với 95 % ko có khả năng lâm trận lần 2 còn 5% thì còn tùy thuộc vào con cá nếu nó vẫn khỏe và di chuyển mau lẹ ( nhận biết bằng cách cho nó kè với con khác nếu thây nó di chuyển nhanh lẹ sáp lại gần đối phương thì ok) thì nó vẫn chiến tiếp đc nhưng tỉ lệ thắng sẽ thấp và tốt nhất bạn ko nên cho nó đánh nữa và chăm sóc nó như 1 người hero . có những vết thương kiểu khác ở mắt và cá có khả năng bình phục đc tốt . tùy thuộc vào mức độ nặng nhẹ của trận đấu vừa rồi nếu trận đâu lâu dai dẳng và các chú cá ra đòn ko thương tiếc nhau mình mẩy sứt sát loạn lên thì sau ít nhất 1 tuần thì ok lại ( đấy là những vết thương ko để lại di chứng nặng --> nhẹ )
    còn lại phần lớn thì sau khoảng 4 - 5 ngày là hầu như đã bình phục hoàn toàn đến 95% thương tật trên mình sau ngoại trừ nhưng vết sẹo còn vết thương ở vây thì ko đáng lo
    và nếu bạn chăm sóc tốt thì cá của bạn có thể đá thắng thêm nhiều trận khác nữa chứ ko chỉ dừng lại ở con số 2 còn nếu nó gặp phải 1 đối thủ quá hay thì tùy ở số phận thôi
    tui đã từng có 1 con cá đá thắng đến 9 trận lớn chưa kể những trận nhỏ lẻ chỉ mất vài phút đã xong và có nhiều con thắng hơn 2 trận rồi
    vả lại nói như bạn thì nhưng con cá đá thua sẽ ko còn khả năng thắng nữa àh ??
    có những con cá đá thua mình mẩy sứt sát như vừa bị cạo vây xong nhưng nếu đc chăm sóc cẩn thận thì nó sẽ đá lại đc ngon nếu là dang cá đá càng thua càng hay thì ko bít nó có thua đc nữa ko ( bằng chưng là tui đã từng có con như thế và đó chính là con thắng 9 lần đó và hiện tại tui cũng đang có 1 con như thế nè )
    thực ra thì việc cho muối vào để cá mau lành vết thương cũng ko cần thiết lắm và dân đá cá cũng ko dùng cách này mấy bạn chỉ cần bỏ một cuc nhỏ giun và cho nó ít nước đi đủ cho cá vừa ngoi đã đến mặt nước là ok rồi ( vì sau khi đá cá sẽ mệt và phải bơi lên cao để thở thì đúng là ......) hoặc ko bạn để bt nó cũng hồi roài :D
    tui ko phải là dân đá cá chuyên nghiệp nhưng những điều này là do tui học hỏi đc trong suốt 11 năm chơi cá đá của mình
    nếu có gì sai mong các bạn lượng thứ nhé

9. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    bạn d2d3 nói không sai đâu . D2d3 là dân chơi cá chuyên nghiệp . Chẳng qua là vì 2 trường phái khác nhau . Bạn ở ngoài Bắc nên thể lệ, cách thức thi đấu khác trong Nam . Ở ngoài đó chơi xóc cá cho nên trận đấu thường kết thúc nhanh, cá ít bị thương trầm trọng . Đa số chỉ tróc vâỷ, rách đuôi , không bị nội thượng Mấy cái này nuôi lành lại cho sung là đá thêm vài lần nữa không sao . Trong Nam đá cá không gián đoạn vài tiếng đồng hồ nên con nào con nấy bị thương rất nặng, mỏ bị dập do câu mỏ liên tục . Tất cả đều bị nội thương do những cú húc vô bụng, mang . Do đó cho dù bạn nuôi cho lành lặn, con cá đã mang nội thương và mỏ không còn kẹp mạnh, răng không còn bén nữa, bơi lội thiếu nhanh nhẹn do nội thương thì ra chọi với 1 con tài nghệ tương đương mà răng cỏ y nguyên thì 90% trăm là bạn sẽ thua . Ngay cả cá chưa ra trận nếu vớt khỏi hồ quá 1 tháng mà không đụng độ thì tài nghệ, sức lực con cá đã giảm 30% . Người ta gọi là cá cũ bị xuống cá . Ai tiếc mà đem đi đá sẽ có cơ thua cao .

10. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thankS bác dthong trước...bạn hungthanh cũng chơi cá dữ hen...cũg như bác dthong đã nói..trường phái đá cá ngoài đó khác với trong NAM,ngoài đó là đá sock,nên cá phải lì,nhanh nhẹn....những cuộc so tài chỉ có mấy phút thui..vì ngoài đó ăn độ rất cao..còn trong NAM thì anh em hậu hết chơi vì "thưởng lãm",trong này ngườii nuôi cá chăm cá như con mình,lo từng miếng ăn,thay nước rất cẩn thận,vì khi đi đá,họ sẽ xem "con" của mình thi đấu...mình nói ra hok phải để tranh luận đúng sai mà chỉ để trao đổi kinh nghiệm thêm cho anh em trong ABV bik thêm nhìu thui,và để có những đứa "con" mạnh mẽ nhất...thanks bác dthong và hungthanh đã cùng trao đổi kinh nghiệm

11. hungthanh

Thích đã nhận:
    19
    hì cảm ơn các bác đã giải thích cho em thêm về phương thức đá cá của miền nam nhé
    em hiểu bít nông cạn nên ko hiểu về phong cách đá cá của dân miền bắc
    nhưng như bác nói thì trong nam đá như vậy thì mau hỏng cá mà ko giữ đc cho cá có thể đánh thêm những trận khác nữa thì phí cá hay quá
    ngoài bắc đá cá chỉ cần vào đòn 1 phát thui là sóc cá tung hoăng lên roài
    nhưng mà kể ra các bác ngồi xem cá đá được vài tiếng thì cũng giỏi thật
    em thì em xin chịu
    nhìn ngứa tay là sóc luôn
    ko khéo vào đấy đá cá chắc em bị ăn đòn mất :D

12. halfmoonpro92

halfmoonpro92 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng ở dân miền bắc và thật sự em cũng chơi như zậy đó.Nên cá của em bất bại 9-10 trận là ko hiếm nhưng có lần em được tận mắt xem cá sin sít(lia tia đồng) chọi mà ko muốn sóc luôn đá cực hay như là đô vật mỹ nhưng đặc biệt loại cá này chỉ đánh nhau vào buổi tối?????????
    Em người bắc hỉu bít cũng nông cạn nếu ai đã thấy cá chọi hoang dã đánh nhau và bít thu phục chúng thì mọi người chia xẻ nhé (em thề là đánh nhau ko dì dã man = liatia đồng)

13. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    anh dthong cho bunhoc hỏi cái này xíu, bunhoc thấy có thailand có bán một chất bột màu xám mịn dùng để cho vào nước khi rong riêng cá, anh có biết đó là chất gì va tác dụng không?

14. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    bạn bunhoc,
    Bạn có thể cho biết thêm chi tiết về gói bột này không? nếu có hình càng tốt . Dthong cũng không biết nó là gì, mình cũng muốn hỏi mấy anh bạn Thái .

15. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    bot mau xam, mịn, không mùi, bỏ vao hũ rong riêng làm con cá ốm lại và tao một lớp màng giống như cá bị tuột nhớt nhưng không phài. hiện nay vẫn chưa thấy ai ở đây dùng cả bác hỏi mấy bạn người thái nhé, nghe nói thay cho nước lá bàng

16. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ax ax anh bunhoc ơi !!! cái đó giống như đất sét trắng của em thế,nghe anh kể thì y chang,nếu em ko lầm thì cái đó giúp cho con cá ko tụt nhớt,ko khô cá,giúp thân cá săn hơn...nếu anh cần,cứ pm em,em đưa anh về xài thử....^^

17. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    không phải sét trắng dâu d2d3 ơi, cái này nó làm con cá như bị tuột nhớt vậy, lừa được mấy cao thủ rồi hihih