Cách nhận biết chào mào căng lửa.

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi Artisan, 19/10/11.

1. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Xin chia sẻ kinh nghiệm cùng với anh em về cách nhận biết chào mào căng lửa như sau :

1- Họng chim có màu vàng đậm như nghệ.

2- Hình dáng : Lông gọn ôm chặt thân chim, lông bóng mượt, đuôi xếp gọn 1 cọng.

3- Thái độ kè đấu : Giang cánh giơ cao doạ nạt đối phương, bung chém cánh, ché chét liên tục, tốc độ ra giọng nhanh, gọng to dứt khoát. Khi hót lưng tôm, đuôi cụp xuống, hay bu bám vanh lồng đòi đá.

4- Buổi sáng sớm khi trùm áo lồng chim hót liên tục vè ché chét rất dài.

5- Khi chim căng lửa chỉ cần nghe tiếng chim lạ ở ngoài thiên nhiên hót đã ché chét đổ giọng liên tục. Thậm chí để lồng chim dưới đất chỉ cần xịt tiếng ồn hoặc ném chiếc dép lê qua lồng chim là thấy ra giọng và ché chét liên tục.

6- Chim yếu lửa hoặc không có lửa khi áp lồng cùng với các con khác kè đấu chỉ thè lưỡi , cụp mào, tiếng líu ríu trong cổ họng.

Nguyễn..., rickky, hc_vnn and 31 others like this.
  2. hungtinh

hungtinh Member

Thích đã nhận:
    12
    cho em hỏi tí con CM nhà em thỉnh thoảng nó hay cụp mào lắm như vậy có phải là nó bị yếu không bác ?

Zeero, hungvcb and ancaraven like this.
  3. boy_hà_thành

boy_hà_thành Active Member

Thích đã nhận:
    29
    cảm on bác về bài viết.em có 2 con nhưng ko biêt như thế nào,hót cả ngày luôn

hungvcb and ancaraven like this.
  4. Tuệ

Tuệ Guest

cm của em mào thì luôn luôn dựng nhưng mà cứ kè sát 2 lồng lại là thè lưỡi há mỏ , anh Artisan có chiêu gì giúp chim căng lửa không chỉ em với, em mới nhâp môn với 2 chú chào mào như thế

5. hoangmobi

hoangmobi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    807
    Chỉ cần yếu tố trên thôi, vừa đánh giá sức khỏe và độ lửa của chym !

Zeero, hungvcb and ancaraven like this.
  6. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Chim kè lồng sát lồng vào các con khác bị cụp mào thè lưỡi há mỏ nguyên nhân như sau :
    1- Chim bạn còn yếu chưa có lửa.
    2- Chim của bạn là chim non nuôi lên hoặc chim má trắng.
    3- Chim của bạn là con chim hèn chỉ hót thôi chứ không đấu được.
    Thường thì chim non nuôi lên hoặc chim má trắng hoặc chim ít tuổi lồng khi kè với chim căng lửa, chim dữ, hoặc chim trời già rừng hay bị sợ cụp mào và thè lưỡi.
    Bạn nên kiếm 1 con chim trời già rừng, khi kè đấu không bao giờ bị điều đó. Có thể chim chưa có lửa nên chưa đấu hót thôi chứ nó chẳng sợ con nào đâu.
    Nhiều con chim ở nhà hót rất hay nhưng khi xách ra trường kè đấu không giám đấu nhưng tách ra treo riêng ở chỗ khác lại hót rất nhiều....đấy là chim hèn....nó xấu hổ đấy.

Last edited: 22/10/11
    Nguyễn..., Zeero, hungvcb and 7 others like this.
  7. Tuệ

Tuệ Guest

Anh chỉ giúp em cách chọn chim bổi già rừng sung máu đá với
    Tại vì con em là má trắng nên nó cụp mào , há mỏ , lè lưỡi
    Nên chọn chim bẫy mồi , không nên chọn chim già bẫy lưỡi hả anh

8. shinijaha

shinijaha Member

Thích đã nhận:
    1
    chào mào nhà em đang thay lông được 8 tháng lồng mà nó có cả 2 đặc điểm của căng lửa và có lửa thì làm sao hả các anh như là: họng có màu vàng nghệ, lông ôm gọn thân chim, đuôi xếp 1 cọng, gặp chim lạ là hót liên tục khi hót đuôi cụp xuống lưng tôm nhưng mà nó cũng có thêm đặc điểm là khi áp lồng thì thè lười và líu ríu trong cổ họng thôi ko cụp mào có phải do chim của em mới đc 8 tháng lồng với lại thay lông chưa xong nên nó như vậy không chỉ đc vài điểm này điểm kia thôi mong các pro cho em ý kiến. Tks!!!

hungvcb thích bài này.
  9. amymobile

amymobile Member

Thích đã nhận:
    28
    Chào mào con nào kẹp nó củng líu lưỡi thôi. Nhất là bổi mới vài tháng. Mức độ tự tin nó k có, nó thấy đồng loại nó chào hỏi thế thôi. Chim thuần rồi thì từ lúc thay lông xong đến khi vô lửa mất cả tháng. Nuôi lâu sẻ hiểu nó, còn họng vàng + Mắt méo là dấu hiệu của sự sung mản, đuôi xếp 1 cọng là tùy con, con bản lớn con bản nhỏ k nói được. Chim sung nó hot năng hơn, giọng đanh hơn. Nói chung nhiều vấn đề về vụ này. Có thể chim căng đấu sung ở nhà nhưng ra trường vẩn xỉa lông là gặp chim lạ ngoài trường vẩn líu như thường. Nhửng con này cần nhiều thời gian để thay đổi nết và huấn luyện đấu truòng.

10. ngoquangkhai

ngoquangkhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    các anh cho em hỏi e có con Cm mới bẫy về dc 1 tháng nhưng nó ko hót 1 tiếng nào hết. các a có cách nào giúp em ko

11. ngoquangkhai

ngoquangkhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    em cũng có 1 con như vậy thì làm sao cho nó hết thè lưỡi cụp mào hả anh

12. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    Đúng là chẳng hiểu nổi chim cò các bác ah... Năm rồi mình bảy cũng được khá khá .. nhưng kết mổi con iếm đậm để lại nuôi... do chưa có kinh nghiệm khi chú ta bị dính bảy không ra kịp bị mồi cắn đâu quá... nhưng về nhà 2 ngày là sổ dọng dài chơi rất xung nhưng cứ kê chim vào là quay đầu không đấu ... cứ thế mình nghỉ qua một mùa lông sẽ khỏi ai ngờ cũng vậy... chán tính bỏ ...nào ngờ tự nhiên hôm rồi sang qua cái lông hơi to xíu đem đi uống cà phê nghe hót chơi, ai dè kê chim vào đấu nó đấu khí thế vui quá... bởi vậy mình chả hiểu nổi chim cò luôn...

tdj_phan thích bài này.
  13. tdj_phan

tdj_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    anh THắng chơi chào mào nữa hả...may quá em cũng dang tập chơi,,,, khi nào anh ghé quảng ngãi có con bổi nào tốt tốt anh giao lưu cho thèn em con....nhiêu tiền em gửi...mình chơi cứ phải sòng phẳng như thế vì anh em mình chưa thân...còn thân rồi thì ko nói...còn anh ko lấy tiền em sẽ tuyển cho anh con bổi(cu gáy) khá khá....đc ko anh...?em cũng tên Thắng!

---------- Post added at 10:52 AM ---------- Previous post was at 10:50 AM ----------

mấy nay lòng vòng tìm 1 em cườm cho đậm đậm mà chưa thấy ,,,,thân anh...!

---------- Post added at 11:07 AM ---------- Previous post was at 10:52 AM ----------

anh có dư con mồi thuộc nào ko...?nhượng lại em 1 con....em tập chơi chào mào cho vui...!

ThắngLD thích bài này.
  14. ThắngLD

Thích đã nhận:
    1,766
    QUOTE=tdj_phan;1281062]anh THắng chơi chào mào nữa hả...may quá em cũng dang tập chơi,,,, khi nào anh ghé quảng ngãi có con bổi nào tốt tốt anh giao lưu cho thèn em con....nhiêu tiền em gửi...mình chơi cứ phải sòng phẳng như thế vì anh em mình chưa thân...còn thân rồi thì ko nói...còn anh ko lấy tiền em sẽ tuyển cho anh con bổi(cu gáy) khá khá....đc ko anh...?em cũng tên Thắng!

---------- Post added at 10:52 AM ---------- Previous post was at 10:50 AM ----------

mấy nay lòng vòng tìm 1 em cườm cho đậm đậm mà chưa thấy ,,,,thân anh...!

---------- Post added at 11:07 AM ---------- Previous post was at 10:52 AM ----------

anh có dư con mồi thuộc nào ko...?nhượng lại em 1 con....em tập chơi chào mào cho vui...![/QUOTE]

Chắc năm sau mình sẻ về đó.. có gì mình cố gắn nghiên cứu cho. Chim dạo này bà con đánh lưới quá nên cũng hết... còn mình thì mới chơi nên chưa có mồi, đi toàn mượng chim anh bạn ở cơ quan và anh em trong hội đi bảy không ah... bảy chào mào thời buổi hiếm bay giờ cũng lý thú giống bảy cu vậy hihih..

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:31 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:18 AM ----------

bác chơi chiêu không cho nó món ăn ưa thích mà cho con lồng bên cạnh...rôì kê vào nhau vài lần xem có kết quả không bác? Động vật thường trở nên dử tợn vì cái ăn ... kể cả không phải động vật kekeke

Last edited: 2/1/13
    tdj_phan thích bài này.
  15. tdj_phan

tdj_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    ok anh....em tưởng anh dư giã chứ....! làm em hồi hộp từ trưa giờ mới chơi nó thế như lần đầu yêu vậy ..hihi.ko có cũng ko sao anh...bao h anh về quê thì pm anh em mình đi bẫy cu chơi...còn ko thì làm ly cafe cho vui cũng đc mà...vui là chính...tính em ham vui và thẳng thắn....kẻo anh ko có chim cho em rồi ko gặp thì tệ lém nghe anh...mình chơi cứ thẳng thắn mà chân tình là đc anh ạ..thân anh..!

ThắngLD thích bài này.
  16. ThắngLD

Thích đã nhận:
    1,766
    Mình thì vô tư ... chim cò là giải trí tình cảm anh em là chính...khi nào về nhất định mình sẻ PM.

tdj_phan thích bài này.
  17. cuongludu

cuongludu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    cám ơn bác đã chia sẻ .............................................