Cách nhận biết chất lượng cá đĩa khi còn non!

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi rua, 31/5/08.

1. rua

rua CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    73
    Không biết bài này đã có chưa, nếu có rồi, xin MOD xóa rồi tin cho mình!
    Gửi các anh em có lòng yêu con cá đĩa!
    Mình nuôi cá đĩa cũng lâu rồi, chủ yếu là mua cá đĩa loại nhỏ (chỉ cỡ 4-6cm) thôi (giá rẻ hơn và mua về nuôi thành đàn cho đã) nhưng lúc cá lớn lên thì có con rất đẹp, mal không bị bông nhưng cũng có nhiều em nổi bông (càng ngày càng nhiều). Dù vẫn biết là cá con là do di truyền từ cá bố mẹ nhưng mình tin là thể nào cũng có cách nhận biết cá đĩa con có nhiều tiềm năng trong cả bầy (vì có thế thì các nghệ nhân mới có các con cá đĩa đẹp tuyệt mỹ chứ các bác ấy có nuôi nhiều rồi lựa ra đâu).
    Có bác nào mách em mẹo này không?~X(~X(~X(

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    nên xem tình trang sức khỏe lúc hiện tại thì tốt hơn , như size nó lúc 4cm thì màu nó sậm hay nhạt , sậm thì phải xem lại vì thường ngoài các hiệu cá thường cho cá ăn màu , vây kì có liền mạch ko , bụng vầầu cá có thóp lại ko , nếu có thì ko nên chọn , xem cá có no tròn hay ko , và nên xem 2 mắt cá có đều ko , tình trạng về mắt của cá cũng rất phổ biến ...

3. rua

rua CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    73
    Cám ơn bác cây với cá đã chỉ bảo nhưng mà cái đó không phải cái mình muốn tìm hiểu. Từ cỡ bé cá đã thể hiện ra ngoài về hình dáng (tròn đều, vây kỳ khép lại tạo thành hình đĩa tròn), mắt tròn và linh hoạt, cỡ mắt tương xứng với cỡ cá, mầu sắc thì đương nhiên là không thể đậm và rõ ràng như khi đã trưởng thành...
    Ý Rùa là nếu chọn cá đĩa nhỏ, có cách nào để nhìn con cá đĩa non mà biết được mầu sắc sau này của nó, có bông hay không... cơ. Bác nào có nhiều kinh nghiệm chỉ dẫn giúp cái đó với hoặc nếu không xin mọi người cùng thảo luận!

4. hycalmette

hycalmette Well-Known Member

Thích đã nhận:
    181
    nếu nhìn cá đĩa bột mà không biết cá bố mẹ ra sao thì cũng không thể biết cá đẹp xấu thế nào

5. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo em thì giống tốt mà nuôi ko tốt bệnh hoài thì lớn lên cũng xấu ah.cá đẹp hay ko là do mình nuôi 1 phần rất wan trọng.Nhưng thật sự giống mà xấu wá thì nuôi tốt cỡ nào cũng ko thể đẹp được nhưng cải thiện cái xấu đi 1 chút.

6. thanhdo

thanhdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ý của anh Rùa là nui cá từ size 4-6cm, mà có thể chọn được cá đẹp đó bạn ơi. Ví dụ cặp cá lam có gen ổn định thì bầy con ra cũng là lam chỉ còn hơn thua nhau là hình dáng (tròn hay không) của chúng thôi, còn red đầu trắng ở size 4-6cm, mình có cách nào nhận biết được không? size đó nó đã thể hiện được chưa?
    Mình thấy có vài con red đầu trắng size 8-9cm, nhìn thì đúng đầu trắng luôn, nhưng nui một thời gian đầu trắng chuyển sang màu vàng -> không hiểu tại sao luôn.
    Hy vọng mọi người cùng góp ý để anh em mê cá có thể chọn được những cá thể đẹp nhất.

7. rua

rua CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    73
    Cám ơn bác Thanhdo,
    Đúng là ý em như vậy đó. Cá bố mẹ quyết định cặp gien nhưng trong cả bầy thì cũng có em đẹp em kém. Do đó khi đi mua cá, cách nào nhìn vào hoa văn màu sắc trên kỳ trên vi có thể đoán được em đó sẽ đẹp đến mức độ nào đó mà.
    Các bác cao thâm niên bật mí tí đi!!!
    Rua

8. concavang

concavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    xem hình baba và mama của mấy bé là đươc rồi ,và mua chổ có uy tín !!!hihih