Cách nhận biết đá, sỏi "vôi" ?

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi tien378, 7/5/07.

1. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Chào các bạn,
    Mình mới chơi TS được một thời gian, cũng có một hồ 110x35x40 (nền chế). Mình rất mong các bạn, đặc biệt những tiền bối hướng dẫn cho mình cách nhận biết: đá; sỏi "vôi" (vì không sử dụng được cho hồ TS). Cũng một loại đá, sỏi đó nhưng có ngưới thì bảo là đá vôi, người lại bảo là không phải, khiến cho mình rất phân vân.
    (nền chế của mình: dùng sỏi mua ở cửa hàng VLXD, đã trồng: thủy cúc, la hán xanh và vài loại khác có mua ở cửa hàng anh cỏ dại; nuôi: neon, phượng hoàng, bút chì , label được khoảng hơn 2 tháng. Lúc đầu cũng chết nhưng hiện tại tất cả cây(phát triển trung bình), cá vẫn sống(khoảng 3 tuần).
    Rất mong các bạn có kinh nghiệm chỉ giáo.
    Cám ơn rất nhiều

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nếu sỏi của bạn dạng tròn thì là sỏi trứng, dùng cho hồ TS tốt, nhưng nếu chúng sắc cạnh thì là đá xay, sẽ làm cho nước tăng pH, cây phát triển èo uột....

3. Bat from hell

Bat from hell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Dơi thấy có người dùng nước châm bình ắc quy để thử:đá vôi sẽ sủi bọt khi tiếp xúc với nước này.....

4. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nếu dùng nước bình ắc qui(H2SO4) thấy nguy hiểm thì bạn dùng chanh(acid citric) hoặc giấm (acid acetic) cũng được...

5. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nhưng bác nhớ tắt tất cả các hệ thống để nghe được tiếng xì....xì của phản ứng nếu hệ vi sinh trong hồ của bác tốt thì vấn đề pH cũng sẽ được ổn định thôi.:D

6. tien378

Thích đã nhận:
    30
    Cám ơn các bạn đã trả lời (rất nhanh). Mình sẽ thử. Như vậy nếu không có phản ứng nghĩa là ok phải không. Mình sẽ lấy một ít trong hồ ra ngoài để thử liền. Sẽ báo kết quả, hy vọng là tin vui.
    Cám ơn một lần nữa.

7. dungtrungnba

dungtrungnba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng đang muốn thử mà chưa biết phải làm như thế nào. Rất cám ơn các bạn!
    Nhưng mình không biết phản ứng giữa Chanh, Giấm với Đá vôi xảy ra như thế nào? Có phải cũng sủi bọt như với H2SO4?

8. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bác chỉ cần đổ giấm vô cục đá là được àh, cứ thấy sủi bọt khí thì đó là đá vôi thôi. Còn chanh thì có thể phản ứng sẽ chậm hơn....
    giấm 2CH3COOH + CaCO3 --> (CH3COO)2Ca + H2O + C02
    còn acid citric (trong chanh) công thức là gì em quên mất tiêu rùi, nhưng cũng do gốc -COOH tác dụng tương tự như vậy thôi

9. tien378

Thích đã nhận:
    30
    Chào các bạn
    Sau khi được các bạn chỉ, mình về thử thế là "tin buồn" sủi bọt sèo sèo, vậy là phải lên kế hoặch làm lại nền rồi. Có điều hơi thắc mắc là: cá(neon, phượng hoàng, bút chì) vẫn sống đã được khoảng 3 tuần không sao cả, cây(thủy cúc, la hán, một loại trầu gì đó và một ít loại khác mua ở chỗ anh Cỏ Dại đã trồng hơn 2 tháng vẫn sống và phát triển bình thường) Các bạn nào có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với.
    Ngoài ra trong hồ mình cũng sử dụng một loại sỏi trắng(đục và trong lẫn lộn) khác, cũng mua ở VLXD(20k = 1BAO 20KGS) thử (cả trắng đục và trong) thì không thấy sủi bọt, vậy không biết có dùng được không.
    Mong hồi âm của các bạn, nếu có gi chưa phù hợp với diễn đàn mong các bạn bỏ qua nha.
    Chân thành cám ơn

10. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Bạn có hai khả năng lựa chọn :

1/ Vì một bộ đá đẹp , bạn chấp nhận chỉ trồng những loại cây thích nghi dễ trong môi trường nước cứng ! Tất nhiên bể đẹp không phải do trồng được những loại cây khó tính đòi hỏi nước mềm ... Mà hoàn toàn do đôi tay và suy nghĩ của bạn . Trong trường hợp này bạn cần cung cấp CO2 đầy đủ cho bể .

2/ Loại trừ hết các loại đá có hàm lượng CaCO3 cao , bố cục lại bể bằng các loại đá khác . Nhưng chưa hẳn như vậy bể sẽ đẹp hơn , cũng không hẳn sẽ trồng được nhiều loại cây khó tính hơn !

11. tien378

Thích đã nhận:
    30
    Cám ơn bạn anhthuyen, mình cũng thử cho CO2 vào tự nhiên một lúc sau cá của mình ngoi đầu lên và tụ lại một chỗ có phải là thiếu oxy không, hay do PH giảm? mình mua bịch bột oxy(màu trắng) cho vào thì thấy cá bơi bình thường thế là không dám dùng CO2 nữa. MOng được anhthuyen và các bạn tư vấn.
    Cám ơn nhìu nhìu

12. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Rõ ràng là hệ hô hấp của cơ thể động vật nhạy cảm hơn với CO2 , do đó bạn chỉ nên tăng CO2 theo nhiều cấp độ , tăng dần từng ngày thôi ! Cẩn thận khi tăng vượt ngưỡng chịu đựng của cá thì ~X( , vừa rồi là bạn tăng tới ngưỡng đó rồi đấy !