Cách nhận biết Hạc đỉnh hồng trống - mái

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Phan văn Thuận, 15/3/08.

1. Phan văn Thuận

Phan văn Thuận Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có nuôi Hạc đỉnh hồng nhưng không biết cách nào để xác định trống - mái.
    Vậy Bạn nào có phương pháp đơn giản và dễ nhận biết đối với giới tính của Hạc đỉnh hồng .thì giúp mình với.
    Và lúc cá sắp đẻ thì có cách nào nhận biết không nhờ các Bạn giúp mình với. Xin cám ơn nhiều.
    Bài gửi cho mình xin các Bạn mail theo địa chỉ phanvanthuan@gmail.com

2. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình chỉ biết một chút về hạc đỉnh hồng, xin chia sẻ với bạn:
    Cá sinh sản vào mùa xuân, nhiệt độ thích hợp là 18-22oC. Khi vào mùa sinh sản, bụng con đực sờ vào giống hình lăng trụ, phần bụng con cái phình to nhưng mềm, mỗi lần đẻ từ 1000-2000 trứng.

3. dangchitrung

dangchitrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cách dễ nhất và chính xác nhất là bạn xem ở phần hậu mon của chúng con cái nhô ra còn của con trống thì lõm vào
    cách hay nữa là lấy điểm đầu gốc vây lưng kéo 1 đường xuống đầu gốc vây bụng (vây bụng chứ không phải vây ngực nhé), nếu đường đó chia phần mình của cá ra đúng 1/2 thì là trống, còn nếu phần sau lớn hơn thì là mái

4. dangchitrung

Thích đã nhận:
    3
    còn một số cách thông dụng nhưng mình thấy hên xui
    hồi mới nuôi ra tiệm lựa theo mấy chỉ dẫn đó về thì giờ đây nguyên hồ 6 em toàn là bà bầu không (định mua 3 trống 3 mái), không có lấy một con trống lun

5. Phan văn Thuận

Phan văn Thuận Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn Bạn đã trả lời nhưng với các cách của Bạn Mình vẫn chưa xác định được trống mái. Còn đối với Hạc đỉnh hồng của Mình thì Mình thấy có hiện tượng là có con lại chạy theo ngửi vào hậu môn của con khác và con này lại bỏ chạy theo mình thì con bỏ chạy là con mái, không biết có đúng không ?
    Nếu Bạn hặc ai khác có cách nào xác định dễ hơn xin hãy chỉ giáo Mình xin cám ơn.

6. dangchitrung

Thích đã nhận:
    3
    thường thì cá hiện tượng đuổi nhau như bạn nói thì chính là lúc cá mái gần đẻ và cá trống đang kích thích cá mái đấy
    cách mà nhiều người thường sử dụng là nhìn vào cạnh trước của vây ngực cá, nếu có những hạt nhỏ nhỏ chạy dọc theo thì là cá trống còn trơn thì là mái, cách này chỉ sử dụng khi cá thật sự trưởng thành

7. Longlahan

Longlahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn Đangchitrung nói đúng đó. vay con trống có cát còn vay con mái không có cát. cách này vừa dễ nhận dạng mà lại chính xác nữa. cám ơn bạn dangchitrung.

8. Varg

Varg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá thực sự trưởng thành là khỏang mấy tuổi vậy Dangchitrung. Cá nhà mình nuôi hơn 1 năm rồi mà chẳng thấy hạt gì ráo. Chắc là cá mái rồi. :(

9. dangchitrung

Thích đã nhận:
    3
    cá vàng thường khi phát triển chậm lại chính là lúc trưởng thành của chúng, khoảng 9 thàng tuổi, nhưng tùy loại mà xê xích nhé, lâu nhất là bọn lưu kim
    nhưng các bạn mua cá ở cửa hàng về thì có biết dc bọn chúng bao nhiêu tuổi trước khi rước về đâu chứ
    cứ thấy đang nuôi lớn mà bỗng tốc độ dừng lại, đuôi vây bắt đầu dài ra là đúng lúc đấy

10. Longlahan

Longlahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu mình nhớ không lằm thì thân của cá dài khoảng 6 hoặc 7cm là cá đã trưởng thành rồi đó bạn. vì lúc trước mình có nuôi 1 cặp nó cũng chỉ chừng này là bắt đầu đẻ rồi đó bạn.

11. dangchitrung

Thích đã nhận:
    3
    tùy loại bạn àh
    có vàng to nhất là giant ryukin khối lượng đạt đến trên 1kg khi trưởng thành, mình đang nuôi 2 con đây nhưng vẫn chưa đạt đến khối lượng đó
    còn nhỏ nhất là thủy bao nhãn và nhị hoa khoảng 6cm là trưởng thành