Cách nhuộm lưới màu trắng thành màu đen đơn giản.

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi Dalatcucu, 28/2/13.

1. Dalatcucu

Dalatcucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    350
    Kính thưa các Bác, các Anh, Em trên diển đàn có những nơi mà chúng ta tìm những cuộn nhợ màu đen, màu xanh để đan lưới cho lồng bẩy cu là rất khó chủ yếu là màu trắng. Vì vậy mình có 1 cách nhuộm màu đen rất dể làm mà rất là bền không sợ mưa, nắng ai làm cũng được mọi nơi, mọi lúc .
    - Trước tiên phải đan xong 1 tấm lưới hoàn chỉnh.
    - Dùng 1 miếng lốp xe (gắn máy, xe đạp) đốt ra để lấy than.
    - Tán nhuyễn than đốt đó ra, cho vào 1 võ chai (nước suối, bia.....)
    - Tiếp tục cho vào chai một ít dầu lửa và 1 ít nhớt lắc đều hổn hợp trên lên ta có 1 dung dịch thuốc nhuộm tự chế.
    - Sau đó ta cho tấm lưới đã đan xong vào chai, đậy nắp, lắc đều, để qua 1 đêm, hôm sau lấy ra phơi nắng cho khô, khi lưới đã khô ta cho vào thau nước xã vài lần, treo lên lấy khăn khô vuốt lại, đem ra phơi nắng cho khô thế là vô tư gắn vào lụp .
    Chúc các Bác không có điều kiện tìm được nhợ màu xanh , đen thực hiện thành công. Thân

tronrong, hungnghitc, Huy_TM and 6 others like this.
  2. hungthuan

hungthuan Member

Thích đã nhận:
    34
    Chào các anh em
    Làm vậy tốn nhiều công và vật liệu quá bạn ơi
    Bạn chỉ cần lấy dầu hắc bỏ vào bất cứ vật liệu nào đựng được nước và cho vào đó 1 ít dầu lửa khuáy đều lên, khi nào thấy màu nước đen là có thể nhuộm dây dược rồi. nhuộm xong đem phơi nắng cho lưới khô là ra màu đất rồi

3. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458
    Em thấy ở nhà em bạn em nó lấy thuốc nhuộm tóc cho nhanh, mau khô mau lên mầu cần gì mà mất công thế các bác. Xem ông già nào tóc bạc xin 1 ít là xong, hay qua em nhiều lắm bố em nhuộm hàng tháng.

4. long_qua_dao

long_qua_dao Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    1,392
    thế có bác nào chế được thuốc màu xanh hay màu binh không ạ,đang cần cái màu đó lắm

5. nguyentronghuu

nguyentronghuu Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    330
    ra chợ mua 2 hộp thuốc nhuôm vải 1 đen,1 vàng đậm đổ đen vào vàng vừa đổ vừa khoáy lên khi nào thấy màu nhà binh mình thích thì đem lưới bỏ vào ngâm 1 đêm mang ra phơi thế là xong.hơi tôn tiền tí nhưng màu ok.chúc các bác thành công.

Last edited: 6/3/13
    tronrong, hungvcb, quang_khai and 3 others like this.
  6. hungthuan

hungthuan Member

Thích đã nhận:
    34
    Chào các anh em trên diễn đàn
    Mình xin góp ý một chút xin ae đừng cười nha
    Muốn nhuộn lưới màu trắng thành màu anh thì các anh em tìm cây cỏ mực, giã cỏ ra cho thêm ít nước vào là nhuộm được rồi
    Mình chỉ biết ở TP.HCM ra chợ Hà Tôn Quyền Quận 5 nói bán cỏ mực của mấy người bán nước mát là có liền, còn địa phương khác thì mình ko biết là gọi tên cây đó là gì
    Thân chào

tronrong, hungvcb and long_qua_dao like this.