Cách nuôi bobo

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi badboyz, 24/2/06.

1. badboyz

badboyz New Member

Thích đã nhận:
    32
    Cách nuôi trứng nước và bobo làm thức ăn cho cá kiểng

Đây là một số kinh nghiệm do bạn Huynhvu sưu tầm được trên net và một vài lão nông, mình tình cờ tìm được nên post lên đây cho mọi người xem, hi vọng sẽ giúp ích :

Bobo và trứng nước là loại thức ăn sống thông dụng cho cá kiểng, đặc biệt được dùng để nuôi cá bột, cá con. Để luôn chủ động nguồn thức ăn này, ta có thể dùng những cách sau :

- Bỏ rau xà lách, cỏ, rơm vào một cái bình, sau đó lấy nước sôi đổ vào, ít ngày sẽ có trứng nước nở ra

- Đào 1 cái hố dưới đất, cho một ít phân chuồng, lá mục, ruột cá và một ít rau xà lách vào. Sau đó cho một ít bobo vào, vài ngày sau sẽ sinh sản rất nhiều

- Cho 100g huyết heo hay huyết bò tươi và pha với nước NH3 để trong chậu, cho thêm một ít rau xà lách luộc chín rồi đem phơi nắng vài ngày, đem dung dịch này để nuôi bobo

- Khi thay nước hồ cá, đừng vội bỏ những cặn mà lọc lại cho vào chum nhỏ, bỏ ít bobo vào thì cũng có nhiều bobo sinh sản

By Huynhvu

2. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    bo bo với trứng nước là hai loại khác nhau hả bạn
    Mình thấy ngoài này các bác trên làng Yên Phụ đi vớt hồng trần thủy trần nuôi cá.
    Bác nào biết cách nuôi hồng trần thủy trần thì chỉ giúp em (bữa trước em có xin được 1 ít thủy trần cho vào chậu có nhiều rêu tính nuôi cho cá bảy màu con ăn nhưng hai ngày thuủy trần tẻo hết không còn con nào)

3. DNT_designer

DNT_designer New Member

Thích đã nhận:
    304
    Anh Hùng ơi, theo em biết thì hồng trần là con bobo mà(theo cách gọi thôi)...mấy cách trên sao anh em mình áp dụng đc, bởi con này nó sống trong môi trường nước cống,ao hồ có nhiều tạp chất, anh cho vào nước máy thì nó chết là chắc rồi(cùng lắm chỉ để đc2,3 ngày thôi).
    Ôi dào, hồng trần anh lên làng thiếu gì mỗi tội phải đi sớm(tầm 8h) thì mới có, đến muộn họ cho cá ăn hết ngay. Em nhớ là mua 4k đc 1 túi nilong to mang về chia cho mấy thằng hàng xóm nuôi betta nữa cơ :))
    Bảy màu con dễ nuôi thôi, anh lấy thức ăn hạt, bóp vụn ra(như hạt bụi ấy) rắc vào thì bọn nó xâu xâu ngay#:-S

4. lamhoangkyanh

lamhoangkyanh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nuôi bằng cách ấy có cần mua một ít bobo giống bỏ vào không anh?