Cách nuôi cà diã Bột

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi ca_dia, 20/1/07.

1. ca_dia

ca_dia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ~X( Chào các bác, tôi có nuôi mấy cặp cá đẻ,sản phảm rất tốt (ổ trên 200 con )nhưng sau 20 ngày ,khi tacv1ch bầy ra hồ mới theo tỷ lệ 25%nước mồi,cá khỏe nhung chỉ 1 tuần sau thì các em lần lượt ra di,mặc dù trước khi tách cha mẹvà sau khi ra hồ mới Ko cho ăn 1ngày 3ngày sau,cho ăn ít,;) hút cặn và chăm nước mới chưng 5 cm nước và từ từ tăng lượng nước mới lên,Ph 7-7,2.Trong tháng thì cho ăn bobo,ra tháng thi ăn trùn chỉ(thức ăn đều được rữa sạch)thế mà vẫn chẳng có em nào nuôi được.Tốt lắm thì cỡ 3cm là hết.Mình nuôi cũng hơn 10 ổ rồi mà chẳng dược em nào cả buồn quá các bác ơi.Các bác co kinh nghiệm chỉ dẩn giúp tôi với.Cám ơn các bác rất nhiều.:-S

Last edited: 20/1/07
  2. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
  3. ca_dia

ca_dia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn MinhPhong nhiều lắm,tài liệu mà minhphong chỉ thật sự giúp mình thật nhiều.Chuc bạn luôn vui khỏe và CLB Cá Đĩa Saigon lớn mạnh.Thân

4. cáhàmã

cáhàmã Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào cadia
    Thật ra cadia có cặp cá dĩa đẻ tốt đó chứ, nhưng bạn nên cố gắng để cho cá bột bám cá cha me từ 25 đến 30 ngày, từ ngày thứ 20 trở đi bắt đầu cho cá bột rút trùng chỉ, cho cá cha mẹ đỡ suy đó mà. khi tách cá bột ra cho cá vào hồ cá mới thì nên cho thêm thuốc Ery ( có bán ở nhà thuốc tây đó (1 viên/ 100l nước) thí cá bột sẽ khỏe thôi (lưu ý hồ nuôi cá bột nên để nước thấp thôi nhé).
    Chúc cadia thành công.

5. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chăm cá bột

Cá bột sau 3 tuần thì tách bố mẹ, nên cho ăn bobo rửa sạch, cho ăn từ từ, ăn nhiều lần. Chú ý vệ sinh nước, nhiệt độ ổn định..... Sau 10 bầy mà vẫn thất bại thì nên chú ý đến bệnh nấm: đuôi vây teo lại, cá ốm nhom và chết.... Nếu đúng như vậy thì tăng nhiệt độ + thuốc sẽ hết
    TienCao