cách nuôi cá rồng có khó không??

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi banmaikhongchet, 2/5/07.

1. banmaikhongchet

banmaikhongchet New Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thể chỉ cho mình cách nuôi cá rồng không? cách đơn giản thôi vì mình không có nhiều thời gian??làm sao mình nuôi được một thời gian khoảng 1 tháng thì chúng chết??:( :(

2. redtiger

redtiger Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    - Hiện nay rất nhiều người thích nuôi cá rồng - Tôi cũng nằm trong số đó .Từ kinh nghiệm thực tế và các bài viết thú vị của các "tiền bối" trên các trang WEB tôi thấy nuôi cá rồng cần chú ý những điều sau:
    * Nhiệt độ cần cao: 28 đến 30 độ C
    * Chất nước trong sạch tốt, PH Tùy loại rồng: Kim long, ngân long PH=7 đến 7,5. Hồng huyết long PH =6,5 đến 7 là tốt.
    * Nước tĩnh,nước nông(tỷ lệ theo chiều dài cá), đủ khí.
    * Không nên để cá rồng nhìn thấy ảnh của chính mình đáy.
    * Không nên để vật như non bộ cảnh trong bể tránh cá va chạm trầy sước bong vẩy.
    * Cho cá ăn điều độ vừa phải tránh lớn mau quá so với tuổi của cá.
    * Cho cá được nhận ánh sáng đèn phù hợp với màu loại cá cần kích thích lên màu đó(số giờ/ngày)
    * Khi thay nước trong bể không nên thay hết toàn bộ.Tránh quá chênh lệch nhiệt độ trước và sau khi thay nước.Kiểm tra PH và nếu có những biểu hiện bất thường của cá khi đang thay nước thì nên dừng lại ngay.....
    *.........
    *.....................

3. dânnam

dânnam Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao ở nhà mình nuôi 1 em Kim Long (nhưng sao giống Thanh Long~X( ) mà đâu có khó khăn dữ vậy: cho ăn cá lóc con, tép hay cá nhỏ. Hồ thì khoảng 2 tuần thay 1/2 nước, hồ có gắn con sò há miệng và 1 cái nhà có ống khói.. thấy em nó vẫn khoái[-(

Nhưng loại cá này phải đậy kỹ vì nó có tánh phóng lên cao bắt mồi ( 2 em anh dũng hy sinh rồi:crying:

4. Aqua_Boy

Aqua_Boy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Box này là box Thủy sinh. Bạn post bên box Cá Rồng sẽ có nhiều bạn giúp hơn.
    Cá rồng mình thấy rất dễ nuôi vì nó khỏe lắm, quan trọng là $$$ để rước "rồng" về nhà thôi :D
    Thân.

5. trunghieu11289

trunghieu11289 Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi! nếu bạn không có thời gian thì bạn nên mua vi sinh, thứ nầy tốt lắm, nó làm phân hủy hết thức ăn thừa, làm sạch phân cá, làm sạch nước lắm, khoảng một năm mới thay nước một lần đó, mà nước vẫn trong veo không cần xài máy lọc lun,
    còn thức ăn nếu không có thời gian thì cho ăn như bạn là được rồi, nhưng nên cho cụt vàng nầy ăn thực phẩm đi, và mua vài hủ vitamin nũa, như vậy là tạm ổn rồi, chúc thành công nhé

6. trunghieu11289

trunghieu11289 Member

Thích đã nhận:
    0
    :crying: mấy bạn cho mình bít một sô khinh nghiệm khi nuôi cá rồng nha, mình mới bít nuôi hà, nghiền lắm, mới mua một con thanh long nhưng chú ta đã ngủm rùi. bùn vá huhu.:crying: ..