Cách nuoi cá vàng ít chết

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi Naioneone, 17/7/10.

1. Naioneone

Naioneone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    ai cũng nói là nuôi cá vàng nước phải sạch,mà không nói rõ là như thế nào,mà phải nói là như thế này nước phải loc thật trong cho wa đêm,rùi thay cho cá,hồ ca lúc nào cũng trong,ca lội tung tăng,giữ màu cho cá bằng thức ăn đắt tiền thì càng tốt không có thì cho ăn thức ăn lên màu,nuoi mật độ khoảng 20con trên 2 mét vuông có hay hồ đễ thuận tiện cho việc chữa bệnh nếu bị bệnh tui nuôi đa 10 năm rùi có rất ro vì điều kiện kĩ thuật của tui chưa có nên không pot1 hình lên diễn đàn được toàn là hạt đỉnh hồng loai đầu to,muối tốt nhất dừng để,thay nước thường xuyên 1 tuần 1 lần,hồ đễ ngoài trời là oke nhất:D

dunghien_ and huyto like this.
  2. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    em nuôi ở bể ngoài trời. bể dài khoảng 1,5m sâu 70cm, có núi đá, em toàn nuôi bằng cám chim , cá béo ú, cá vàng là loại cá bình dân , dễ nuôi mà bác , cần gì thức ăn đắt tiền

peter_parker and huyto like this.
  3. phuonglovefish

phuonglovefish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    cá vàng nuôi ở bể xi măng trông nó bơi đẹp nhưng cũng cần cho nó ăn thức ăn chuyên dùng cho cá chứ

4. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    em đã đến một trại nuôi cá cảnh, thấy có cái ao có cả ngàn con cá vàng , toàn thấy cho ăn cám, có thấy thức ăn chuyên dụng nào đâu, vẫn chóng lớn, màu sắc đẹp

quaqvu and huyto like this.
  5. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    ai cũng nói là nuôi cá vàng nước phải sạch
    Nói thế thì từ hồi em mới nuôi cá, khoảng 4-5 tuổi jì ấy, em cũng biết rồi! Nưng mà có lần, mà >1 lần cơ, em bận + lười, tầm 3 tháng ko thay nước, bể ko có lọc, mà có thằng nào chết đâu! Còn thức ăn thì đúng là có jì cho ăn đấy, thường thì chỉ có thức ăn khô mà já bi h hình như 10k/lọ tầm 200g ấy, thỉnh thoảng em mới cho ăn trùn chỉ, ko thì lấy cả tép ( mẹ em mua về rang ), hay thịt băm nhuyễn ( cho chim ăn ko hết ), nhúng nước sôi cho sạch mỡ r cho ăn! Em thả cả ở bể kính trong nhà, cả bểỡii măng ngoài trời, hôm nào lạnh <10 độ thì mới có đèn sưởi! Thế mà cá nhà em nếu mua về mà ko đi ngay thì ở vài năm là bình thường! Còn những lò nuôi cá vàng với cá chép, em thấy người ta thả dưới ao hay bể to bằng xi măng, đầy ặp cá, có mật độ nào đâu, cho ăn cám ( cám khô nuôi gà ấy mà ), đến lúc nào bắt thì mang lưới xuống ao thả, cá vẫn đẹp lung linh! mà theo em rút kinh nghiệm ấy, riêng cá vàng mà nước càng sạch = chạy máy lọc càng nhiều, cá dễ bị đau đầu, càng chết sớm!
    Chúc các bác vs cá khoẻ!

peter_parker, dunghien_ and huyto like this.
  6. tannhacm

tannhacm New Member

Thích đã nhận:
    0
    nói như bác longbeo cũng chưa đúng hoàn toàn,...nuôi mà ko chăm sóc thì ko nên nuôi bác ạh ! tháng trước em đi đường gặp họ bán cá vàng to và cũng khá đẹp nên em mua 2 em về nuôi,khi thả vào hồ có 1 em bị sốc nước nằm đừ ra , ko bơi đi ăn nổi nhìn thấy mà tội...em vớt ra nuôi ở 1 chậu khác ít nước hơn và cho ăn,cũng mai là tới sáng chú ấy khỏe lại và bây giờ vẫn khỏe .....hú hồn.nếu để mãi trong hồ thì chắc die luôn rồi...

7. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    cá bị sốc nước có thể chữa bằng cách tăng nhiệt độ trong hồ lên.
    còn về nước nuôi cá thì nước sạch là nước không có hoặc có rất ít những chất gây hại cho cá, chứ không phải nước trong vắt như Lavie là nước sạch (thậm chí phải cho thêm muối biển vô để cân bằng môi trường nước)
    thức ăn cho cá thì chỉ cần đủ chất dinh dưỡng là được (cho thêm tép hoặc thịt bò để cá lên màu đẹp + bền)
    NUÔI CÁ KHÔNG KHÓ, CHỈ CẦN ĐÁP ỨNG CHO CHÚNG NHỮNG THỨ CHÚNG CẦN (câu này mình chôm của 1 bạn bên mục cá dĩa, nhưng muốn làm được như vậy thì bạn cần phải có kiến thức + hiểu biết thực tế môi trường nuôi)

dunghien_ and huyto like this.
  8. huyto

huyto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình thấy bài viết ở đây rất hay. Nhớ hồi còn nhỏ, toàn xây bể thả cá vàng rồi các cá khác, không có máy lọc hay thuốc chữa bệnh gì cả mà cá sống rất khoẻ. Cũng không phải là tuần nào cũng thay nước. Nói tóm lại là nước không sạch nhưng cá cực khoe.
    Bây giờ nuôi cá rtrong bể kính có máy lọc với thuốc nhưng cá rất hay bệnh. Hài thật.
    Có khi lại quay về thời cổ : nuôi cá trong xô hoặc chậu cũng nên.

quaqvu and dunghien_ like this.
  9. lululu

lululu Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Đúng là như bạn nói, hồi xưa làm gì có bơm để lọc nước mình nuôi ba đuôi trong chậu kiếng xây bằng xi măng lớn cỡ 20x30 cm thôi mà nuôi 2 cặp, cá rất khoẻ. Thay nước thì toàn vớt cá ra thay cả chậu mà cá không hề bị sốc nước. Giờ nghĩ lại có lẽ điều kiện thuần dưỡng cá từ nhỏ nay khác xưa nên cá không chịu nổi môi trường khắc nghiệt không bơm lọc.

huyto thích bài này.
  10. vinaincon

vinaincon New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác. Tôi là Newbie. Sau khi xem bài của các bác tôi thấy đúng như hồi nhỏ tôi nuôi cá vàng. Khi đó tôi nuôi trong bể xi măng ngoài trời hứng nước mưa(loại dùng làm bể phốt). Hầu như mình ko cho ăn gì, cá tự bắt loăng quăng để ăn mà vẫn sống khỏe. Gần đây mua cá vàng thả bể kính có sục, lọc..., được 2 hôm lăn ra chết, nhóc khóc ầm lên bắt đền. Bây j sợ ko dám nuôi nữa, mặc dù rất thích. Mong các bro chỉ giáo
    Thanks

11. ca_vangSG

ca_vangSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Có khi nào bác thay nước bằng nước máy không để nước qua đêm mà thả cá thẳng vào không ?.Em cũng nuôi cá vàng thường chỉ bị chết vì lý do như vậy thôi chứ hồ cá nhà em, có khi bận hơn nữa tháng mới thay một lần, không cần mở lọc chỉ mở oxi mà cá vẫn sống phây phây thôi.

12. ilusmily

ilusmily Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao mình nuôi cá vàng rất nhiều lần nhưng lần sống lâu nhất là 1 năm j đó( chỉ duy nhất 1 lần) mà nước cũng rất bẩn...H mua cá vàng về thì cứ được dăm bữa nửa tháng là cá lăn quay ra chết,nhiều khi chẳng biết vì lí do j.
    Ai cũng bảo dễ nhưng thực tế thì k dễ chút nào.

13. netonly

netonly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    Em nuôi cá vàng trong chậu lun, con nào chết là chết luôn khi mua, còn sống là sống dai lắm, ăn tham bỏ bu. Cứ dùng nước máy, bỏ thêm tí muối. Khi nào nước đục thì hút bẩn và thay thôi. Cá vàng cỡ 2 ngón tay cần 15 lít nước để nó vùng vẫy, không cần lọc và sủi.

Last edited: 20/9/11
    huyto thích bài này.
  14. doanhanhfb

doanhanhfb New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác.

Em hiện nay cũng đang nuôi 1 đàn cá vàng cả chục con với lại cá chép vàng trong hồ có non bộ ngoài trời. Nhiều lúc đi công tác xa về, không có người thay nước nên nước xanh lè, chẳng nhìn thấy cá đâu nữa. Vậy mà khi em thay nước ( nước máy trực tiếp ), chúng vẫn chẳng sao cả. Thức ăn thì em không có thời gian nhiều nên chỉ mua thức ăn của Trung Quốc bán ở các hiệu bán cá thôi, chúng cũng chẳng sao cả. Liệu có phải em nuôi theo kiểu bình dân nên khả năng thích ứng của chúng tốt hơn ko các PRO? Em đã nuôi được khoảng hơn 3 năm rồi. Chỉ bực nhất là bể nhanh bị rêu xanh nên phải thay nước thường xuyên. Có cách nào để khắc phục tình trạng này không, các PRO chỉ em với.

15. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    do bạn nuôi chúng ở ngoài trời mà cá vàng và cá chép lại thích sống trong bể xi măng ngoài trời chúng chịu lạnh tốt để giảm bớt rêu bạn hay nuôi thêm 1 hoặc 2 con cá cọ bể và kiếm tấm bạt che nắng bớt cho bể của bạn

16. hoangnambd

hoangnambd New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào!
    Mình là lính mới. Theo lời thầy, mình mới tậu một chậu cá dài 120cm rộng 40, cao 60cm vào ngày tết. Nuôi 8 cá vàng, 1 cá đen. Tổng chi phí ban đầu # 2,2 triệu. hix. Cá vàng ko lớn lắm 30 ngàn 1 em. Máy lọc và máy sủi bọt. Mình bố trí máy lọc ở một góc nên không hút sạch chất bẩn. Máy lọc có 2 bộ phận, 1 cái bơm nước lên bể lọc, 1 cái phun bọt trắng xóa nếu để ống trên mặt, phun nước mạnh nếu để ống hút dưới nước. Mình sợ cá chết lắm, các bác tư vấn xem mình bố trí máy lọc ở đâu cho hút sạch cặn bẩn, có nên sử dụng máy hút nước này không, vì thấy cá sợ không dám đến gần, nếu đến gần là bị thổi dạt chổ khác liền.

17. hauphucly

hauphucly New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình là thành viên mới chỉ cách mình tham gia diễn dàn với ......

18. bitmut

bitmut Active Member

Thích đã nhận:
    7
    máy lọc đặt 1 đầu bể, đầu kia cho nước từ trên bể lọc chảy xuống, bạn cứ cho máy chạy 24/24, hồ 1,2 rộng nên nước không quá mạnh làm cá mệt đâu
    nếu không thích máy lọc phun ra thì tìm nút chặn đầu đó lại

19. thangmt

thangmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    cũng hay nhỉ ,thank.....................................