Cách nuôi cá vàng

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi aloboba, 1/9/07.

1. aloboba

aloboba Member

Thích đã nhận:
    0
    Trong phong thuỷ cách tốt nhất để kích hoạt vận may trong gia đình là nuôi cá vàng . Bạn có thể nuôi cá với số lượng nhiều hoặc ít , nhưng thông thường là chín con , trong đó có tám con màu vàng hoạc đỏ và một con màu đen . Nếu cá chết bạn ko nên lo lắng thái quá . Hãy mau những con khác bổ sung vào cho đủ số . Bởi vì nhiều người cho rằng khi một con cá chết tức là nó đã hấp thụ vận rủi của một thành viên trong nhà .
    Lưu ý ko nên nuôi cá vàng trong phòng ngủ , toilet , nhà bếp ... Đặc biệt cá vàng mang lại nhiều vận rủi nhat khi để ở trong phòng ngủ . Bởi vì chúng sẽ gây ra những mất mát về mặt vật chất , như nhà củabạn có thể bị trộm cướp , hao hụt tiền bạc . Tốt nhất nên đặt bể cá trongphòng khác hoặc ngoài sân .
    _ Chọn vị trí tốt nhất khi đặt bể cá :
    Vị trí tốt để đặt bể cá thường là hướng Đông , Đông Nam , Bắc hoặc Tây Bắc . Tuy nhiên để xác định vị trí tốt nhất còn tuỳ thuộc vào hướng cửa chính nhà bạn , hoặc một trong bốn hướng tốt mà quái số đã cho bạn , lưu ý trong phong thuỷ các thuộc tính của hành Thuỷ rất phức tạp . Và nếu bạn đặt hành Thuỷ đúng vị trí thì nó sẽ mang lại nhiều lợi ích to lớn , nhưng nếu đặt sai thì rất nguy hiểm . Ngoài ra bạn ko nên đặt hành Thủy đạc biệt là bể cá chép ở bên phải cửa chính ( nhìn từ trong nhà ) . Bởi vì điều này có thể sẽ đem lại những bất lợi trong cuộc sống hôn nhân của bạn .
    Đây lả một số nội dung mà mình biết được trong phong thuỷ , hy vọng sẽ giúp ích cho mọi người :-*

2. minhsly

minhsly Active Member

Thích đã nhận:
    1
    wow mình thấy bạn nói đúng lắm đó , nuôi cá vàng đặc biệt không nên để trong phòng ngủ , thanks

3. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Hihi anh này cũng tham khảo về phong thủy quá nhỉ.Em thấy hùi mới tập nuôi thì khó thật nhưng bây giờ thì khỏi lo lắng.Hồ em bây giờ có 16 con cá vàng trong đó 5 em nhí, 1 em ranchu và còn lại là trưởng thành hihihi

4. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    vì để trong phòng ngủ, lỡ khi ngủ quơ chân tay hay mắt nhắm mắt mở làm đổ thì khỏi ngủ luôn :D :-$

5. channuoi

channuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0

con cá màu trắng này có phải là con Hắc Môly trắng không? có người bảo nó là con mặt trời,
    nhà em có 1 con giống con này, là con cái, đẻ ra 1 ít cá con màu trắng nhưng bọn trắng con rất yếu, bị chết rất nhiều rồi.

ah xin hỏi cả nhà luôn là, đám cá con mới đẻ này thì phải chăm sóc và cho ăn như thế nào ạ?

Em xin cảm ơn!

6. minhsly

minhsly Active Member

Thích đã nhận:
    1
    kekke cái đó chỉ là sơ ý thôi , còn chuyện hên hay xui thì là do chỗ để hồ cá, với lại mình có ông anh họ để hồ cá vàng trong phòng ngủ sau đó phần nhiều gặp chuyện xui nhiều hơn hên, chẳnng hạn bị nguời ta cướp mất ipod:-S

7. lili2004

lili2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi, mình mới tap nuoi cá nên nuoi ca vang, chep, lau kieng , mập,phuong hoang ,nhieu cá nhỏ khác. Bị tieu 1 chep, 1 ba duoi (dang ngáp ngáp, bụng ngửa lên trời) ko bit ly do gi hồ 60 lọc đáy, có oxy mà ,hay tai dông wá?
    tư vấn dùm, tks

8. liongonzalez

Thích đã nhận:
    20
    Bạn có thể nói rõ số lượng cá trong hồ bao nhiêu chép hoặc bao nhiêu ba đuôi chẳng hạn.Nếu bạn nuôi số lượng như trên thì cũng hơi nhiều ấy.Nếu chép bị chết thì phải coi lại gùi.Chép là 1 loại rất dễ sống hồi đó mình nuôi một con, nó nhảy ra khỏi hồ nằm ngáp ngáp, mình thấy lụm bỏ vô hồ sống dc 1 năm rồi đó.Có khả năng là nước hồ bạn dơ quá hoặc khi mới mua cá về thao tác cho cá vào hồ còn sai sót, hoặc khi vận chuyển cá bị sốc chẳng hạn.Còn một số nguyên nhân nữa nhưng nếu để ý kĩ bạn sẽ thành công thui.Trên diễn đàn này rất đầy đủ đấy bạn ạh.Có gì thắc mắc bạn cứ hỏi.hihi.Như mình nuôi cá được 1 năm gùi.Hiện đang sở hữu 1 hồ 1m , 2 hồ 60 và 2 hồ 40 đó

9. catapchung

catapchung Member

Thích đã nhận:
    0
    nuôi cá vàng trong phòng riêng dc ko anh bolo bola
    có nghĩa là vừa phòng ngủ vừa phòng học vua phòng chơi computer

10. liongonzalez

Thích đã nhận:
    20
    Nếu như thế thì có thể hơi bất tiện đấy bạn ạh.Một phòng nếu nhiêu chức năng mà bạn để thêm hồ cá vào sẽ rất chiếm chỗ.Nếu nhà bạn rộng thì khỏi quan tâm vấn đề này.Nhưng nếu bạn ngủ trong phòng nuôi cá thì ko nên đâu bạn ạh.Ko phải phong thủy gì đâu.Thứ nhất lúc tối khi bạn ngủ có lúc nằm mơ đá qua đá lại 1 cái là tan tành cái hồ, đôi khi nữa đêm mộng du đi đụng hồ cũng tan nát luôn, điều nữa là khi thay nước rất bất tiện cùng với sự hoạt động ồn ào của thiết bị sẽ khiến bạn mất giấc ngủ, ko tốt cho sức khỏe và điều cuối cùng là hơi nước trong phòng quá nhiều sẽ khiến bạn bị bệnh đấy.

11. KiepSau

KiepSau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hồi đó mình cũng nuôi mấy chú cá vàng,mà chết hết trơn giờ không nuôi nữa,nghe bạn nói có vẽ hay đễ bữa nào mua nuôi tiếp,hixx

12. khietnhung

khietnhung Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Các anh chị ơi, chỉ cho em cá ba đuôi ăn thứ gì là tốt nhất vậy ạ? em chờ câu trả lời của các anh chị đó.

13. CaVangBoi

CaVangBoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước đây mình thường hay cho chúng nó ăn trùn chỉ mua ngoài chợ, nhưng sau này thấy có vẻ không được an toàn vì người ta vớt trùn chỉ ở những nơi cống rãnh nên có gì cho ăn nấy, có điều bạn cho chúng ăn ít thôi, đừng để thức ăn thừa. Mình cho chúng ăn cả trứng gà chiên, cơm, tép rang, cải xà lách, cải ngọt ...đều ok hết.

14. thienthai

thienthai New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nuôi cá 7 màu,với cá hoàng kim,để trong phòng ngủ có sao hông bạn

15. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Theo phong thủy thì không nên để bể cá trong phòng ngủ. Ngoài ra để phòng cá trong phòng ngủ, làm phòng ẩm ướt dễ ảnh hưởng đến sức khỏe, và không tốt cho đồ đạc nữa.

16. purple_forest

purple_forest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thật sự là nuôi cá vàng trong phòng ngủ sẽ gặp chuyện không may hã các bác, em làm 1 hồ để nuôi cá vàng đặt trong phòng ngủ, vật tư em đã chuẩn bị đầy đủ cả rồi, chỉ chờ nước ổn định là em bắt cá ngay,mong mấy bác giúp em....

17. purple_forest

purple_forest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Sao hô ai giúp em hết vậy..............................!!

18. cá điên

cá điên New Member

Thích đã nhận:
    0
    nguy rồi ! Chậu cá vàng 2 con của mình để trong phòng ngủ nhưng hứong Nam
    sao mà rắc rối wá toàn mê tín thôi
    ai chỉ cách ép cá vàng đẻ dùm
    dạo này 2 con cá vàng nhà tớ bơi vòng quanh bể tròn lâu lâu dí nhau là sao cà ?

19. khuyenmian

khuyenmian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    Bác liongonzalez rất am hiểu cá vàng ,vậy Bác cho em hỏi em nuôi như thế này(ảnh) có ổn không ?Em thay nước 3 ngày/lần mà sao cá thỉnh thoảng vẫn chết hay tại năm nay sao xấu không biết .Bể này được đặt ở góc phòng khách phía tây bắc vậy nhờ Bác chỉ giùm.thank Bác![​IMG]

20. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @khuyenmian: vấn đề ở chỗ cái chậu sứ của bác có vẻ nhỏ, chật so với số lượng cá, bọn chúng bị chính chất thải của chúng đầu độc thôi...khi thay nước bác thay 100% cũng là nguyên nhân gây shock cho cá nữa...
    Bác nên kiếm cái chậu to gấp đôi, 2 ngày thay 30% nước, nhớ dùng vòi hút hết cặn, nếu có AS trời thì thả thêm vài nhánh bèo sen thì tốt....