cách nuôi chim khứơu

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi phuongnam, 1/7/04.

1. phuongnam

phuongnam Active Member

Thích đã nhận:
    4
    chào các bác....... :p
    ở đây có bác nào biết nhiều về chim khướu cho em hỏi tí. em mới kiếm đươc một con nhưng chưa biết cách trăm sóc nó ra sao cả, vì cho nó ăn như mấy anh hang chim cho thì em thấy đơn giản quá.ma như vậy thì chim vừa sấu lại hót không hay. bác nào co kinh nghiệm chỉ bảo cho em với. :unsure:
    con khướu của em đươc cái hót thì hay nhưng lông thì không được đẹp lắm. không biết có cách nào để cho nó đep trở lại va bóng mượt nữa. các bác giúp em nhe.

2. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Cám có ngon mồi có nhiều chăm tắm thì đẹp ngay

3. phuongnam

phuongnam Active Member

Thích đã nhận:
    4
    :unsure: đâu có hả bác coi77 em thấy hình như là nó bệnh rồi thì phải chứ cảm của em thì khỏi chê. con chim nào em nuôi đều mượt lồng à, còn con này hả lồng thì xù lên trông như nmgười mới ốm dậy ý. :lol:

4. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    trời ơi chim bệnh mà mua làm gì, chắc bị đi nước ngoài hay là nó đang thay lông nên mới bị thế

5. phuongnam

phuongnam Active Member

Thích đã nhận:
    4
    :unsure: chết em rùi không biết là em mua phải chim bệnh hay là nó đang thay lông đây, để chiều em về xem kỹ lại cái đã, thế nếu nó bị đi ngoài thì phải làm sao đây? chết rùi nuôi chim đã lâu ma vẫn bị dính chim ốm thế này thì sao tham gia vao diễn đàn này được đây. :rolleyes: rồi sau này mất hết uy tín mất, có ý kiên gì thì ai nghe mình đây. thôi em xin lỗi các bác vậy, lần sau em chỉ vào đọc thôi không tham gia vào tranh luận nữa vậy. :D khổ thân em quá.

6. HoeGiai

HoeGiai New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin loi muon dat Bac Phuongnam phat
    Toi nghe noi Khuou hot to qua co the lam rot Hoa mi khong biet co dung khong?
    Bac nao da nuoi ca hai con lam on cho hoc hoi cai!!!

7. toannguyen

toannguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    làm gì có chuyện khứu hót to làm rót họa mi,,, mổi loại chim chĩ phấn khích với tiếng hót của đồng loãi chúng mà thôi,, vi the khứu và mi nuôi chung củng không có vấn đề gì

8. thucphan

thucphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Phuongnam,

Xem chim có bi bệnh gì không. Khướu thường bị tiêu chảy. Nếu bi thì cho uống nước pha với trà khoãng 01 tuần là khỏi.

Sau đó tắm nước, tắm nắng thường xuyên cho ăn nhiều dế là chim sẽ mượt lông. Đây là cách mà mình thấy bố mình thường làm.

9. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    Chim Khướu là loại chim dễ nuôi nhất trong các loại chim,nó chỉ cần cho cám,tắm nước,phơ nắng là hót suốt ngày,thức ăn tươi như cào cào và sâu 1 tuần cho 2,3 lần cũng đc,kô sao hết,người ta ít cho Khướu ăn nhiều đạm là vì phân Khướu rất hôi,mùi khó chịu hơn những loại chim khác,đã vậy,nó lại đi rất nhiều,nên thức an đạm nên cho vừa phải,ăn nhiều đi chảy mùi hôi lắm.
    Khuyến cáo các bác nhà nuôi họa mi chọi,mà còn nuôi thêm Khướu nữa thì...Mi sẽ khó lên lửa,bởi con Khướu nó rất siêng hót,nó hót suốt ngày như thế,con mi nào yếu lửa sẽ có tâm lý thua sút và bị đè luôn,còn con mi nào mà căng hót đấu với Khướu thì sẽ kiệt sức vì hót nhiều,bởi vậy,nếu nhà rộng thì nuôi đc,còn nhà chậy mà treo chung thì hơi nguy hiểm.

10. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mấy chú khứu thì dễ nuôi lắm,cứ cám ba vì,cào cào 4-5 con/1 ngày,dế 3-4 com/tuần.tắm hàng ngày(khoảng từ 8-->11h,mình thì ko thịch cho tắm chiều),phơi nắng 10-15p sau tắm.Chỉ cần những làm những việc này thường xuyên,sẽ có 1 chú khứu đẹp,ưu nhìn.
    Thân chào

11. hoangvpb

hoangvpb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Đúng thế rồi, Khứu là loài chim dễ nuôi nhất, tuy nhiên nó ăn rất nhiều và vung vẩy thức ăn tung tóe, y như là miệng nó bị rách vậy. ĐI ị phân rất hôi, để có được chú Khứu tốt mã, cho ăn thức ăn tươi khá nhiều, như thịt bò tươi cắt lát nhỏ, Cào cào, thi thoảng cho ăn thêm thằn lằn...Tập cho chúng tắm lồng bơi, khi tắm được đem cho nó vừa tắm nắng, vừa tắm nước...mỗi ngày 1 lần tắm, bảo đảm 2tuần đến 1 tháng sau bác sẽ có 1 chú Khứu ưng ý đó...chúc thành công...

12. toannguyen

toannguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    khứu là khứu,, mi là mi làm sao có thễ nuôi khứu mà mi không hot xung dược

13. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    Bác không biết gì rồi,bác thử nuôi 1 con mi non mùa đang yếu lửa chung với 1 con khướu hót suốt ngày xem coi con mi của bác 1 thời gian có ít hót hẳn đi và kô lên đc kô,đây là kinh nghiệm của các bậc cao thủ chỉ lại,mình chỉ nói vậy thôi,ai không tin thì cứ thí nghiệm.

14. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Mình hì lại thấy khác , khi nuôi mi mà hót sung quá thì lại làm mất lửa một số loại chim hót khác , hoặc khi nghe mi hót nhiều nó lại ko hót , chính vì vậy mà mình ko thích nuôi mi , còn khướu thì thấy ko sao hót bao nhiêu củng ko ảnh hưởng đến các chim khác , chắc là do mình ko nuôi khướu và mi cùng lần nên ko thấy khướu làm ảnh hưởng đến mi

15. David_Tran

David_Tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    chao cac ban
    khứu + mi thì = nhức đầu cho cả chủ lẫn chim hehehe....

16. David_Tran

Thích đã nhận:
    266
    khứu rất là dễ thương, mình có môt con khi đi giô truồng nó, nó bay lai nghần rồi kêu nhỏ nhe, rồi lai nguc đầu, ướng cổ đòi gái....trời mê lắm......còn mỗi lần mình đi ngang lồng là nó hấn hở bay lai xát lồng.....mê điên người...
    khứu giễ nuôi lắm ban, nuôi rất là khoái chí......chúc ban có môt con hay...
    David

17. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    mấy anh cho em hỏi em cũng có mua một con khướu , nhưng mua về thì mọi người bảo con bồ chao là sao ???? em cũng chưa thấy con khướu nữa ai có hình post lên cho em nhìn thấy với

18. David_Tran

Thích đã nhận:
    266
  19. hoangvpb

hoangvpb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Thanks anh

anh có hình khứu ô POST lên cho anh em xem để phân biệt luôn anh nhé, ....

20. David_Tran

Thích đã nhận:
    266
    hello hoangvpb
    mình chỉ có bac má. ban David có con mun ngày nào mình qua chup vài tấm post lên cho các anh em coi.