Cách nuôi chim mộc

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi ti toe, 24/1/08.

1. ti toe

ti toe Member

Thích đã nhận:
    3
    Quê tôi có rất nhiều loại chim, đặc biệt là họa mi. Đã có nhiều người nôi chim chọi đến cả tiếng đồng hồ mà không biết lùi là gì. Nhưng tham khảo họ thì họ không bao giời hé răng đến nửa câu. Tôi tức đến phát khung, hôm nay lên mạng thấy có diễn đan này như người chết đuối vớ phải cọc. Vì vậy xin nhờ các bác chỉ giáo mấy cách cơ bản chn chim mộc và nuôi dưỡng như thế nào cho nó chọi, chỉ cần chọi nửa mỏ thì em cũng vui như tết rồi. Xin chân trọng cảm ơn./.

2. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    tớ mới vào "HỘI"đươc một hai ngày và cũng mới tập vào mạng vài ngày,hy vọng trong thời gian ngắn tới sẽ giúp được bạn thỏa trí tang bồng trong nghề này,tớ có 30 năm kinh nghiêm nuôi HỌA MY,ngay một lúc tuôn ra thì chả ai tiêp thu đươc vả lại cũng phải để tớ quen dần với vitinh đã ,chịu khó đợi nhé

3. ti toe

ti toe Member

Thích đã nhận:
    3
    hy vọng là thế,tôi nghe nói la chim Lạng Son hay lắm.cam ơn bác truớc nhé!

4. Dung_cp_2007

Dung_cp_2007 Member

Thích đã nhận:
    4
    Chao A.Binh!
    Hi vọng bác sớm chia sẻ kinh nghiệm cho anh em trên diễn đàn.

5. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Càh em nghe mà đã nể bác lắm rồi.à xin lỗi chắc cháu phải gọi bằng chú mới đúng....30 năm kinh nghiệm nuôi chim..híc.quả là 1 bề dày , 1 lão thành rồi.

6. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    bác binhls cho em địa chỉ và số phone được không.khi nào có dịp lên lang sơn e qua chỗ bác.e ở hà nội cũng đã có qua tay gần 25 em mi.giờ chỉ còn mỗi cô mi mái.hôm vừa rồi bận chăm la hán nên bị chết mất con mi đực.tiếc quá.ngày tết mà chỉ nghe mái xùy

7. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    lâu rồi ko thấy ti toe xuất hiện nhể,mà bác ở đâu?huyện nào? xã gì?có thể cho địa chỉ ko?để hôm nào em lên bắt mấy con mộc.

8. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    titoe :mình nuôi chim chừng mười năm nay chia sẻ cơ bạn cho bạn về chọn họa mi chọi tìm mo nào đầu ngang đầu xà ,móng mèo mầu lông sáng vai ngực nở chân sáng to ,người ta gọi là bộ khóa ...khi xung trận thì chọi dữ .Khi bắt bổi về thì cho cám nước đầy đủ và chùm áo lồng mở hé chư a nhỏ để nơi vắng vẻ vài ngày cho mi chịu ăn uống là được ...sau mpột thời gian mi quen dần hé áo lồng lớn hơn một chút ...và cho mi đi dợt nhớ là phải có mi mái kè theo và phải để xa các mi khác ,hầu như ngày nào cũng mang đi dợt , khi mi của bạn hót căng và có dấu hiệu lùng xục trong lồng ,thì mới có thể treo lên xào vẫn cáhc xa mi khác một thời gian mà thấy vẫn còn lùng xục thì bạn cho ké bóng {để hai lồng mi trống gần nhau ,cùng tuổi cùng lửa ngang nhau } chỉ hé áo lồng chữ a lớn hơn một chút , để mi mái gần bên , để ý mi của bạn có nhảy xuống đòi đấu đá con kia không nếu có thì vài lần như vậy là có thể mở áo lồng lớn ra mà kè ...nếu thấy mi của bạn không nhảy xuống đòi đấu đá thì tách ra chỗ khác để và nuôi lại nhé lâu lâu thì thử lại một lần như vậy nhé ,tạm ngưng
    chờ cao thủ 30 năm nuôi mi chia sẻ tiếp nhé bác binhls hẹn có dịp gặp gỡ để học và nhờ kiếm dùm vài em mi chiến .thân