cách nuôi chim sâu xanh (chích bông )

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi chào mào, 6/2/07.

1. chào mào

chào mào Member

Thích đã nhận:
    0
    theo em thấy trên 4r có nhiều người hỏi về cách nuôi loại này. em cũng muốn chia sẽ với mọi người lắm
    nhưng tiếc là em ko thể gửi đề tài mới đc . nên em mới up ké vào bài của bác BD ai đọc đc thì coppy ra
    rồi gửi vào đề tài mới up lên cho mọi người xem nhé[​IMG]

2. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Làm biếng chụp hình lại quá, có tấm này post lên xem đỡ vậy.... bưã nào siêng siêng chụp vài tấm tụi này đang đấu nhìn mới phê...hehehe

3. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Đã có hình trong Topic Danh mục chim Bộ Sẻ Việt nam rùi, đưa lên lại nhé:

Long-tail Tailor bird - Orthotomus sutorius - Chích bông đuôi dài

Balck-necked Tailor Bird – Orthotomus atrogularis – Chích bông cánh vàng

Ashy Tailor Bird - Orthotomus sepium - Chích bông nâu

4. hokhaihoan

hokhaihoan Member

Thích đã nhận:
    3
    có anh em nào đang nuôi mà muốn bán ko? mình muốn mua 1 con đa ăn được bột, anh em nào có thì pm cho mình nha! số phone của mình 0909 281 168

5. chào mào

chào mào Member

Thích đã nhận:
    0
    viết thêm về loại này.
    Đây là 1 loại chim khá dữ, và tập tính sống của chúng cũng gần như Than hoặc Lửa vậy nên mỗi khi đi bẫy
    cũng hơi mệt . tới khu này , bẫy dính đc 1 chú thì lại phải xách lồng đi nơi khác . vì mỗi nơi chỉ có 1 chú làm
    trùm thôi nên ko có chuyện bẫy dính 2 chú 1 chỗ . do ghiền loại này nên em đễ ý nghiên cứu rất kĩ về nó
    truớc kia, em nuôi 10 con là 10 con chết , nhưng bây giờ thì.........sác suất chết chỉ là 10% thôi. nói thật thì
    hồi trước em nuôi loại này chết cũng khá nhiều rồi . ko dưới 30 chú . nên bây giờ mới có kinh nghiệm.
    nói thật thì ........nếu so sánh loại này với Than thì nó nhát ko kém gì than, và khó nuôi hỏn Than nhiều. khó
    hơn ở chổ là.....nếu 1 con than bổi chịu ăn bột thì sẽ sống tốt, nhưng loại này thì chưa chắc. tuy nó đã làm quen đc với bột , nhưng nó vẫn bỏ ăn mà chết như thường ( vì lúc này nó chưa thật sự ăn quen bột , nó vẫn ăn nhưng là ăn cầm cự . nếu ko cho ăn sâu thêm thì nó sẽ chết ) . Khó nuôi là vậy. còn dễ ở chổ là 1 khi nó thật sự ăn bột . thì nó dễ thuần hơn than gấp 10 lần , bằng chứng là em nuôi 1 chú bổi trong vòng 1 tháng là đấu ầm ầm ko sợ chim lạ . do dễ nuôi nên mới như vậy .

6. chào mào

chào mào Member

Thích đã nhận:
    0
    anh em nào cần mình cố vấn về loại này thì cứ PM mình sẽ giúp hết sức ( vì chỉ thích nhất mỗi laọi này thui , tiếp theo là CM )

7. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Bạn ơi loại này có nuôi chung được với chim khuyên không? Mình định nuôi với chim khuyên để khuyên dạy nó ăn cám. Mẫy hôm bẫy toàn được chim này nó cứ nhảy loạn lên mà không chịu ăn nên thả mấy chú rồi. Công nhận là nghe chim chích hót tiếng rất to, hay nhưng nuôi khó quá! nó không chịu ăn, không biết cám cho chích bông có cho thêm gì không mà mình cho cám khuyên nó không ăn!

8. chào mào

chào mào Member

Thích đã nhận:
    0
    hi

nó sẽ ko ăn cám trong thời gian đầu đâu bạn à . bạn vẫn có thể nhốt chgung nó với
    khuyên . nhưng nhớ là phải để sâu cho nó , có thể nó sẽ mau ăn cám trong thời gian
    tới , vì bạn nhốt chung nó với khuyên nên có thể sau khi thấy khuyên ăn nó cũng sẽ tập
    ăn thử khi đói . nhưng phải có thời gian. cần kiên nhẫn bạn ah.
    chúc bạn sẽ thành công:applause:

9. dalatboy

dalatboy New Member

Thích đã nhận:
    0
    cho ăn loại bột nào?

Chào bạn CHÀO MÀO,
    Các bài viết của bạn về chim sâu xanh đọc rất thích.
    Nhưng có thắc mắc xin hỏi bạn: bột cho chim sâu xanh phải thế nào, có giống với bột khuyên không ?, ngoài ra có cần bổ sung thêm gì khác không?
    Rất cám ơn bạn.Thân mến.

10. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    em có nuôi qua chích bông rùi chích bông có con ăn mồi có con hok ăn mồi cơ mà con nào non thì chóng ăn mồi hơn bác nào bẫy được cứ cho ăn sâu khô rồi dần dần trộn lẫn cám vào là ok nhưng chích bông nuôi hơi khó dù đã biết ăn mồi nó cũng yếu dần rồi die , cơ mà có người trộn thêm bột trứng vào mồi có lẽ sẽ sống lâu được

11. chào mào

chào mào Member

Thích đã nhận:
    0
    bột cho saâu xanh

bột cho sâu xanh thì tuỳ bạn thôi . mình xài cám ba vì chim vẫn sống tốt mà

12. chào mào

chào mào Member

Thích đã nhận:
    0
    bột ăn của sâu xanh thì tùy bạn cho thôi , nói chung là cám gì cũng đc
    vì mình nuôi bằng cám ba vì chim vẫn ăn và sống đc 3 mùa . ko có chuyện yếu dần rồi die
    như bạn đức hậu nói rồi . bạn nuôi bị die là do bạn thôi. ko đổ thừa do cám hay chim đc

thật sự thì chim sâu xanh chơi cũng rất hay nhưng do ít người biết cách nuôi
    nên dễ chết khiến mọi người nản chí ko muốn nuôi nữa mà thôi. chứ thật
    ra bạn nào đã từng chơi wa chim thuộc và kè lồng cho đấu thì ko thể ko ghiền
    đc . đó là chua7 kể đến việc đi bẫy, ôi thôi rất tuyệt.

13. mrtun

mrtun Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Bạn đã nuôi chim già lâu năm như vậy chắc cũng đã nuôi chim non rùi đúng ko?
    Hôm nọ mình có bắt dc một ổ chim non nhưng nuôi đến khi nó tập chuyền thì lăn ra chết. không con nào chịu ăn cả, mình cũng tránh gió cho nó kĩ lắm nên ko hiểu vì sao chết :confused: cú ko chịu. Nhà có cái lông chim khá to mình định nuôi mấy loại trong đấy (có cả chích bông) nhưng ko làm cách nào nuôi dc măc dù cũng bẫy dc rùi, nó ko chịu ăn cám rùi cứ lăn ra die ---> nản ko muốn nuôi nữa :(
    Bạn có thể nói rõ hơn về cách chăm và vực chim này ăn cám ntn dc ko? cám ơn nhiều nhé :-*

14. mrtun

mrtun Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Cái này mình trích dẫn từ bài của bạn " chào mào " và có sửa đôi chút!
    Đây là cách phân biệt trống mái và cách nuôi chim bổi:
    Phân biệt giới tính:
    - Chim trống đến tuổi truởng thành ở giữa đuôi có hai cọng lông dài, nên vừa nhìn vào ta thấy đuôi chim hơi nhọn ở giữa, giọng chim trống nghe là chích…chích…chích khá dài nhưng hót chậm và lớn tiếng.
    Chim mái nhìn vào đuôi ko có hai cọng lông dài này, đuôi chim mái nhìn như đuôi chim chòe than dài đều, giọng hót ngắn nhưng hơi nhanh ko như chim trống.
    Cách nuôi và cách vực ăn cám
    - Khi chim bẫy về dc ta cho ăn sâu quy sống đến ngày thứ 3, ta lấy sâu khô trộn chung với cám bột theo tỉ lệ 50/50 ( nên lấy sâu khô đừng lấy sâu tươi vì sâu tươi có thể ăn cám và ị ra phân làm loãng cám của chim ) cho chim ăn. Theo kinh nghiêm nuôi thi nên dùng loại cóng to ( cóng chòe, mi …) vì nếu dùng cóng nhỏ, chim ăn hết nhanh và ta phải cho thêm --> chim sợ (vì loại này rất nhát ). Nên phủ áo lồng cho chim dc yên tĩnh.
    - Khi chim ăn hết sâu khô trong hỗn hợp cám trộn sâu, thì hãy trộn thêm một lần nữa cũng tỉ lệ như vậy. lần này nếu chim ăn hết rồi thì thôi ko cần trộn nữa, lúc này chim đã có thể ăn dc cám rồi, nhưng lúc này chim chỉ ăn cầm cự mà thôi nên nó ko ăn no. Vì vậy nên cho nó một ít sâu tươi khoảng một muỗng café là dc rồi ( khoảng chúc con gì đấy ) vì bỏ nhiều sâu chim sẽ ăn sâu mà ko chịu ăn cám. Cứ như vậy khoảng 1tuần thôi là chim tự động ăn cám rồi.

15. longbdf

longbdf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hào bạn, tình cờ mình đọc được bài viết của bạn về chim sâu thật là thích vì mình cũng nuôi chim sâu. Mình mới chơi thôi nên chưa có kinh nghiệm gì cả, nếu được bạn có thể tư vấn cho mình một số kinh nghiệm được ko?
    như: Nuôi thế nào để chim hót khỏe và hay hót
    Chim dạn người, có người vẫn hót
    chăm sóc chim như thế nào
    . . .
    Bạn đừng cười vì mình tay trắng về nuôi chim mà. Chẳng qua do thích tiếng chim sâu hót nên nuôi thôi, mới có 01 chú à. Định mua thêm một chú nữa.
    Cảm ơn nhé!

16. Ha Huy

Ha Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    Loài này mình thấy ngoài thiên nhiên chúng chỉ kêu rất to, tiếng đanh lắm, chứ không nghĩ nó hót được như Khuyên. Nuôi lại khó hơn rất nhiều, vậy bạn nào có thể miêu tả kiểu nó hót hoặc có file chim Chích hót đặng mình mở rộng hiểu biết, xin cảm ơn !!!

17. longbdf

Thích đã nhận:
    2
    Tiếng chim sâu nghe cũng hay lắm chứ bạn. Mình mới tậu một chú, hót được 4 giọng nghe rất hay (100k) đó. Quan trọng là ít đụng hàng, hai bên nhà mình toàn CM nghe hoài cũng chán.
    Sao chủ đề này ít người tham gia thế? Nuôi Chim sâu cũng hay lắm mà, mình ở Qui nhơn thấy người ta bán chim sâu cũng nhiều nhưng người chơi cũng ít. Lên này thấy cũng vắng tanh như chùa bà đanh. Bùn quá

18. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    mình là chào mào nè. mất nick kia rồi nên tạo lại cái mới đây. bạn nào thích loại loại này thì qua box chim rừng nha.sâu xanh thì ko đc 4 giọng như bạn nói đâu . nó chỉ đc 3 giọng chính thôi. ban nào thích thì wa làm cái ofline chơi : nick nè trieutulong87ok@yahoo.com

19. longbdf

Thích đã nhận:
    2
    Chú chích đó ra đi rồi bạn ơi :( . Chiều đó nó còn hót mà sáng ra thấy nằm 01 cục rồi, chỉ còn 01 chú thôi, chú này hót ko hay bằng và lại nhát nữa, thấy người là nhảy loạn cả lên và ko chịu hót. Bạn có cách nào để thuần ko?, và cách cho chim chích tắm nữa. Mình ở Qui nhơn mà offline gì được.

20. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    wa box chim rừng đi bạn nhé. có topic mình lập bên đó nói về loại này đó. thân