Cách nuôi Chòe đất non!

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi Tran Quy Vinh, 2/3/12.

1. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Nói về kỹ thuật nuôi chòe đất non thì đã có nhiều bài viết rất hay! tuy nhiên ở đây mình xin hỏi thêm về tình trạng mà mình đang gặp phải khi nuôi con chòe đất non mấy được 3 ngày mong anh em giúp đỡ để tôi khỏi boăn khoăn!
    chuyện là mình vừa mua một em chòe đất non ở tiệm về được 03 ngày, khi mua về em nó đã biết ăn sâu (khi ở tiệm vẫn thấy em nó há mỏ đòi ăn) thế nhưng do mình đi làm từ sáng đến chiều 4 giờ mới về nên không có thời gian đút cho nó ăn, chỉ để khay sâu dưới đáy lồng cho nó tự mổ. Cho nên chiều về em nó thấy mình thì nhảy tìm đường ra, có vẻ nhát lắm, đưa mồi tươi trước mỏ cũng chẳng thèm há mỏ, chỉ tự mổ sâu ăn. Mình lo cứ kiểu này làm sao em nó dạn cho được! mình cũng nghe một số người bảo rằng giống chòe này là thế, cứ biết tự ăn là bắt đầu nhát lại! sau khi thay lông báo xong sẽ đứng lồng! có phải như vậy không anh em??? chứ mình thấy mấy loài khác nuôi non lên dạn lắm, có khi nào nuôi non lên mà cũng như nuôi bổi thì hỏng mất? mong anh em tứ vấn và giải đáp giúp! thanks all!!!

sparta, nghiado and NTuan like this.
  2. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Bạn cứ nuôi bình thường đến lúc căng lên nó sẽ dạn ngay nhưng mình sợ bạn đi làm suốt ngày ít tiếp xúc với e nó có khi nó ... trở thành chim bổi lắm chứ

nghiado, NTuan and Tran Quy Vinh like this.
  3. Quý Tô

Quý Tô Member

Thích đã nhận:
    7
    giống y mình, năm ngoái cũng có một em đi học từ sáng đến chiều về thì em nó nhìn thấy cứ nhảy ngược lên. cuối cùng sổng mất

NTuan and Tran Quy Vinh like this.
  4. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Mình cũng bị tình trạng này và đã thả 1 em cách đây 2 năm... Giờ ghiền quá lại mới tậu 2 em, ở tiệm thấy đã mổ được sâu, nhưng về nhà sao chẳng thấy mổ, mai đi làm rồi không biết sao nữa!

NTuan and Tran Quy Vinh like this.
  5. ngohoctri

ngohoctri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    mình xin góp ý nha . khi mua về các bạn cứ đút mồi cho em nó đến khi nào biết mổ , thì trùm lồng lại để nơi yên tĩnh ít người qua lại ,sau đó cứ từ từ đưa nó ra nơi đông người dong thời hé dần áo lồng ra . qua trình này giống như nuôi chim bổi vậy đó.chúc các bạn có 1 chú chim như ý

NTuan, lulu and Tran Quy Vinh like this.
  6. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Chích chòe đất non nuôi lên đến lúc biết mổ , thì 90% là nhát, nhảy búa xua. Có khi làm tung mẻ trán sức đầu nửa, đây là bản tính của chích chòe đất non mà thôi. Cứ nuôi bình thường trùm áo lồng 50% lồng, tắm nắng, ăn uống đầy đủ , đến lúc trổ lông trưởng thành và biết tắm thì dạn lại, đó bản chất của chích chòe đất. Vẩn có 1 số ít không nhảy tung lồng , số này rất ít

NTuan, lulu and Tran Quy Vinh like this.
  7. Tran Quy Vinh

Thích đã nhận:
    81
    Mấy hôm nay mình cho vào lồng choè đấ che 1/2 thì thấy cu cậu ít nhảy hẳn, và hết tung lồng tìm đường ra! có lẻ giống choè này là vậy rồi!

NTuan thích bài này.
  8. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Nuôi 2 em nhỏ thì nên nuôi chung hay tách riêng ra 2 lồng vậy các bác? Cách nào tốt hơn cho em nó ạ!

NTuan thích bài này.
  9. tr xuan vu

Thích đã nhận:
    378
    Còn nhỏ cứ để chung lồng chăm cho tiện, nhưng đến lúc trổ lốm đốm lông đen, thì nên tách riêng ra tập tắm nước cho mau dạn và trổ lông nhanh.

lulu and NTuan like this.
  10. NTuan

NTuan Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình cũng đang nuôi 1 em , mà thấy nó toàn ăn sâu + dế không chịu ăn cám . Cho nó sang lồng to thả thêm 2 con khuyên đã ăn cám vào thấy nó cũng tập ăn cám rồi .

11. tr xuan vu

Thích đã nhận:
    378
    Tập chim ăn cám, bạn lấy trứng kiến vàng trộn với cám, cho chim ăn trứng kiến có dính cám và từ từ quen dần thôi. Còn chim ăn trái chín thì bỏ cám vào trái chín, chim ăn trái chín dính cám rồi ăn quen luôn là ok

12. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Các bác có kinh nghiệm giúp em trường hợp này với!
    Con đất của em là đất non mùa này, đã đủ lông báo, nhưng chưa thay lông đen. Hôm qua em đi làm về thấy em nó rung lẩy bẩy, đứng không vững, cổ bị giật giật kiều như bị đơ... không còn linh hoạt nữa...
    Qua tìm hiểu em thấy hình như em nó bị hoảng vì thằn lằn vào ăn sâu. Em đã bắt một thằn lằn, còn lại 2 đứa nũa chưa bắt được. Em lấy dế cho em nó ăn nó vẫn ăn đuược (dế cắt chân, và cắt làm đôi).
    Hôm nay về tình hình có đỡ hơn, nhưng chỉ ăn dế phần bụng còn phần lưng không ăn, quan sát thấy sâu còn nhiều có lẽ hôm nay thằn lằn ko vào, bắt chim thử thấy ức vẫn mập không có dấu hiệu ốm...
    Các bác cho hỏi tình hình như vậy là bệnh gì? Và liệu em nó có hồi phục hay không?
    Thứ nữa buổi tối tầm 8 giờ em trùm áo lồng cho nó, nhưng em nó vẫn nhảy trong đó không chiụ ngủ, em hay thức khuya, mở đèn, mở máy... em thấy hình như chừng nào em đi ngủ thí nó mới ngủ hay sao ấy!

13. Tran Quy Vinh

Thích đã nhận:
    81
    Mình cũng mới tập chơi choè than đất lần đầu, quả thật loại này rất khó nuôi! khi biết ăn thì bắt đầu nhảy rất dữ, có con thì tự nhiên nhát hẳn gặp mình đến nhảy ầm ầm chui đầu vào nan, gãy đuôi rụng lông, có con lại nhảy lồng nếu mình không bên cạnh. Nói thiệt mình nuôi 4 con mà đến nay sổng một con, kiến cắn chết một con, mèo vồ mất một con, còn lại một em nhưng khó tánh ra phết! nhảy lung tung khi mình không ngồi bên cạnh, đã 4-5 tuần rồi mà còn đòi đút ăn mới chịu!( không biết sao nuôi chim gì cũng được mà sao nuôi loại này xui quá, học phí quả là rất nhiều) hehe!!!

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:40 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:33 AM ----------

Bạn ơi có lẻ con choè của bạn bị bệnh gì đó chư không phải hoảng đâu! chim bị hoảng thường nhảy lung tung, tông lồng đòi ra chứ không đứng run run như thế! choè là loại ăn rất bạo, bạn nên cho ăn thêm nhiều loại thức ăn khác như sâu tươi, trứng kiến xem! con chim mình nuôi ăn rất nhiều, rất thích dế, con đế to mà nó nốt hết! tuần trước nó bị sổ mũi, cứ khịt khịt, hắc xì, mình ra tiệm thuốc mua một viên Tetracylin, nhét bột thốc vào bụng dế cho ăn thì hai ngày sau hết hẳn luôn!

lulu thích bài này.
  14. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Em rất thích loài này, mà cũng khá mệt mỏi về loại này.
    Con này của em cũng là con thứ 4 rồi đó. Con đầu tiên chưa có kinh nghiệm, thấy nhát quá em nản --> trả lại tiệm. Vài năm sau ghiền quá, tậu một em đã xong lông, nhưng tập tắm đến cả tháng mới xong, rồi bị gì đó bỏ tắm luôn, lâu ngày bị dơ mà chân bị phù, rồi một ngày bị hoảng sao đó mà nhảy gãy mất một chân... 2 mùa sau, tức là mùa này, lại thích quá, tậu 2 em, những ngày đầu khá ổn. Nhưng em đi làm suốt, bỏ ở nhà tự ăn, thì con nhỏ hơn cũng bị hiện tượng như trên --> em đem cho 1 ông già ở tiệm vì phải đi công tác 3 ngày, sợ em nó chết... Không ngờ giờ tới em lớn cũng bị như trên... lần này mà không xong chắt phải tìm cách quên loài này đi (tiết con này dáng khá đẹp, lại không nhảy như mấy con kia)

15. impala

impala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Anh Tran Quy Vinh ở khúc nào vậy? e ở Tân Mai... ông anh cũng mới tặng 1 con đất con... thấy nuôi nó 1 mình sợ nó buồn... tính mua thêm 1 con nữa mà ko biết mua ở đâu và giá cả sao? mong a chỉ giáo

16. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Có lẽ chỉ có mình là may mắn nhất , mùa rồi bắt 1 e về 1 tuần sau vô cám cũng ko nhảy lung tung gì hết ....

17. tr xuan vu

Thích đã nhận:
    378
    Một con số rất nhỏ trong số 100 , phần lớn là tung lồng tùm lum tùm la

lulu thích bài này.
  18. mrjang

mrjang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    mình thấy tốt nhất là mua than còn trong tổ.
    nuôi lớn lên rất dạn nhưng phải tập ăn mồi sống trên tay.
    hồi nhỏ thì mình nuôi được vài bầy nên có tí kinh nghiệm. hi
    mà hồi đó mình nuôi toàn là cám gà và cho ăn giun đất và cá thồi lồi không ah.

19. GanhanLongho

GanhanLongho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    215
    Mình cũng có 02 em chích chòe đất, khi em nó tự biết mổ ăn, tuy em nó đã ăn cám nhiều rồi nhưng cứ tung lồng, chảy máu đầu luôn, ... thấy mà giận ghê........

20. nguyentuananh_pc1

nguyentuananh_pc1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    Công nhận nuôi chòe đất khó thật, trả học phí nhiều quá, có 4 chú thì die 2, bay mất một, còn một đẹp nhất, ăn cám vô tư rồi nhưng vẫn phải sâu và dế đều, may còn giu lại chú đẹp nhất, con chòe đất hót rùi người ta bán 2,5 triệu, mình thì 4 con non mất 2 triệu rồi...........................