Cách Nuôi chòe lửa mùa đông!!!!!

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi thehoangsn, 3/11/08.

1. thehoangsn

thehoangsn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Mùa đông sắp đến rồi mà mình chưa có kinh nghiệm nuôi CL mùa đông chút nào cả. Tìm trên diễn đàn cũng không thấy có nhiều bài hướng dẫn về vấn đề này!
    Các cao thủ CL vào đây chia sẻ cách nuôi CL mùa đông cho những người mới nuôi như tớ học hỏi nhé!
    Thanks các cao thủ trước!

2. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    mình nghĩ nuôi chim mùa đông dù là loài gì thì cũng phải chú trọng việc ủ ấm,chỉ tùy theo loại mà cần ủ ấm nhiều hay ít mà thôi,như họa mi sống ở khí hậu lạnh phù hợp với miền bắc thì việc chăm sóc mùa đông dễ dàng hơn rồi,mình nghĩ loài chòe lửa ko có sức chịu lạnh cao như họa mi nên khi mùa đông thì mỗi tuần tắm 2- 3 lần vào những lúc đứng gió,có nắng,rồi trùm kín hoặc hé chữ A treo vào nơi khuất gió,mỗi ngày sau khi dợt chim ko nên bung toàn bộ áo lồng để ngắm chim,ví vậy mùa đông đành phải ráng nhịn vài tháng đến khi mùa xuân ngắm lại cho đã ghiền

3. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Tiêu chuẩn này khó, em chỉ dám cho tắm tuần 1 lần bằng nước ấm thôi. Sau khi tắm xong phải cho vào trong buồng kín gió, không thì toi ngay. Năm ngoái đi mất 2 chú chào mào ngay sau khi tắm xong, đau thế.

4. huyhung

huyhung Member

Thích đã nhận:
    0
    mình củng nghĩ như bạn minhanh, nuôi chim vào mùa đông thì cần chăm sóc kỹ hơn những mùa khác nhất là chích chòe lữa, bạn cần phải treo chim cưng của mình vào những nơi khuất tránh gió lùa trực tiếp vào lòng chim của ban, ngày tắm nắng hai lần
    Buổi sáng: vào lúc 10h
    Buổi chiều: vào lúc 15h
    một lần tám nắng kéo dài khoản 30-45 phút.
    buổi chiều tắm nắng song là bạn trùm áo lòng lại liền.
    bạn thấy ngày nào nắng tốt thì cho chim tắm không nhất thiết phải tắm định kỳ tuần 2 lần hay 3 lần.
    nếu bạn cu đáo hơn thì buổi tối bạn nhốm một cái bếp than để phía dưới lòng chim thì rất tốt, chú ý là lòng chim và bếp than phỉa cách nhau tối đa từ 1.5 đến 2m nếu để gần quá sẻ không tốt cho chim của bạn đâu.
    Chuc bạn thành công!

5. quankiet

quankiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    chào bạn, mình ko ở hà nội nên mình ko bít chim ở nam ra đó thì sẽ ra sao, nhưng theo mình thì chim sẽ ko chịu được cái lạnh ngoài đó đâu, vì chim nam khác chim bắc, người còn chịu ko thấu nói chi là chim ^^. Tốt nhất là nên kiếm cái áo lồng nào dày chút, để nơi tránh gió,cho chim tắm khi và chỉ khi có ánh nắng mặt trời thui, chỉ nên hé áo lồng xíu thui, ko nên trùm kín nhát chim.có lẽ làm vậy chim sẽ ko sung, nhưng sẽ ko mất mạng vì chết cóng . quan trọng nhất là lúc tắm nghen, vì lúc him tắm là lúc chim dễ đi nhất vì lạnh( chỉ có nắng mới tắm, ko thì khỏi luôn, chim ko tắm cũng ko chết đâu ^^). 1 ít ý kiến, bạn xem xét nghen. chúc chim bạn qua được mùa đông ở hà thành

6. thehoangsn

thehoangsn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Mình nghe nói CL ko chịu rét tốt...nhưng mình sẽ cố chăm em nó tốt trong mùa đông này!
    Cảm ơn các bạn đã chia sẻ kinh nghiệm nhé!!!

7. QUANGH

QUANGH Active Member

Thích đã nhận:
    22
    Chào các bạn. Tôi có nuôi chào mào, than và lửa, chổ tôi ở khí hậu bay giờ lạnh lắm, ban đêm xuống dưới không độ C, nhưng tôi vẩn nuôi chim VN bình thường, quan trọng là bạn đừng để bị gió lạnh thôi, phòng nuôi chim của tôi củng lạnh nhưng không có gió vào.

8. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Lịch tắm thế thì chỉ thực hiện vào thứ 7 hoặc chủ nhật thôi. Anh em đi làm cả, sao mà về giữa giờ thế được.

Dùng bếp than sẽ sinh ra khí độc H2S, để lồng chim trên bếp than thì chắc chim sẽ đi trong khoảng 1h nói gì đến cả đêm. Bạn không nghe nói năm ngoái có người chết vì dùng than để sưởi đêm à. Cách này không dùng được, muốn sưởi cho chim thì phải dùng bóng đèn cỡ nhỏ 15-20W để trong lồng thôi

9. bird82

bird82 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    chim nào cũng vậy mùa đông phải có áo lồng tối đến nên che kìn lại, hạn chế tắm thôi hôm nào trời hửng nắng thì tắm xong cho sưởi nắng một lúc, tuần tắm một lần cũng được, và nên để lồng tránh gió lùa, nên cho chim ăn những thức ăn có tính nóng như tăng thêm tỷ lệ lạc trong thức ăn

10. tuquan

tuquan Member

Thích đã nhận:
    1
    mình nghĩ nên cho tắm bình thuờng ko sao cả. chim ở ngoài rừng nó đã thích nghi với mt rồi. vào buồi tối thì che kín là đuợc rồi. vậy thôi

11. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Mình thấy các Bác nói nhiều .Thấy ai củng đúng nhưng theo mình.
    Bạn cứ nuôi bình thường nhưng lồng của bạn được che 1/2 = áo lồng.( che phần trên).Nếu kỷ thì dùng thêm đèn ánh sàng vàng khoảng 15w -20w chong phía trên lồng như Bác duongtm đã nói. Chỉ cần như vậy chim của bạn sẽ rất ấm trong mùa đông.Bạn muốn tắm cho em nó thì bạn cho tắm bằng nước ấm sau đó cho chong đèn, ko che áo lồng, nhưng phải ở nơi kín gió bạn nhé.