Cách nuôi con gà Mỹ ở VN từ nhỏ đến trưởng thành

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi shin thi, 20/6/15.

1. shin thi

shin thi Member

Thích đã nhận:
    7
    Chào ae trên diễn đàn
    Mình rất thích gà mỹ, đặc biệt là gà lai vì nó có gene đá bo lớn, tốc độ của con gà Mỹ và đâm cựa nghiệt của con gà Việt. Mình cũng rất đam mê và chơi gà đá cũng như đổ cũng dc 5 năm rồi. khoảng 1 năm nay mình có đổ gà mỹ nhưng thật sự là ko thành công, vì kinh nghiệm nuôi gà mỹ của mình ko nhiều. Con gà mỹ hay gà lai ( lai 50->75%) thực sự rất yếu. đổ ra được 100 con thì tỉ lệ sống đến trưởng thành chỉ khoảng 30 con ( tỉ lệ sống 30%). Có nhiều con gà mình nuôi đến 8 tháng nhìn thấy tiềm năng trong nó rất nhiều, chăm sóc nó như con và định giữ nuôi lại đá thì chỉ cần 1 cơn gió hay mưa 1 cái là mặt buồn buồn, cho uống thuốc thế nào cũng chết.

Phần gà con thì mình tiêm vắc xin đầy đủ từ lúc 3 ngày đến 60 ngày, đầy đủ hết các loại vắc xin Dịch Tả (Newcastle), Tụ huyết trùng, Gumboro, đậu gà...., có chích nhắc lại luôn nha. Sau thì mình nuôi từ lúc tách mẹ ra là nhốt trong chuồng rồi thả ra từ 30p rồi nhốt lại, tuần sau tăng lên 1h, tuần sau tăng lên 2h, cứ vậy mà làm cho đến khi thả lang hoàn toàn. Gà dc 8,9 tháng trổ mã trưởng thành, bắt lại nhốt theo chế độ đá. Gà nọc thì đã lớn rồi và sức khỏe cũng có nhưng lâu lâu vẫn có con chết 1 cách khó hiểu. Chuồng gà nọc mình quây lưới lại và khu ngủ hay ổ đẻ thì có làm mái, vách, kín gió.

Mình có coi các clip trên youtube, thấy bên Phillipin hay Mỹ họ nuôi gà con 3,4 tháng thả lang hoàn toàn, gà trưởng thành thì nuôi trên những cánh đồng với với 1 cái mái che và cột giò lại cho gà đi xung quanh cái mái che đó thôi. Cũng là nuôi ngoài trời nhưng mình áp dụng ở vn thì ko thành công. Có người nói mình nên nuôi hoàn toàn trong lồng ko cho gà mỹ gặp mưa nắng gì hết, thật sự mình ko thích cách nuôi này vì nhìn con gà yếu ớt, mặt lúc nào cũng tái mét. Gà đá gì mà mưa nắng thôi cũng chịu ko nổi thì sao mà có sức hay thể lực mà đá dc. Mình thì rất thích cách nuôi tự nhiên như bên Phillipin hay Mỹ, vì con gà được nuôi và phát triển tự nhiên nên nhìn nó như 1 mãnh tướng vậy, lông lá óng mượt, da dẻ hồng hào, đỏ rực.
    Mong ae chỉ dạy cho mình cách nuôi con gà mỹ, gà lai từ lúc nhỏ đến lúc trưởng thành để mình có thể học tập và cải thiện kinh nghiệm nuôi gà cũng như đổ gà của mình. Mình đa tạ và cám ơn ae rất nhiều.

cocbc, catphien and fixalot like this.
  2. tuantayninh

tuantayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Bạn khởi đầu vậy là tốt rồi, từ từ sẽ có thêm kinh nghiệm ......phòng ngừa. Vì trị rất khó đối với con gà Mỹ. Năm đầu mình cũng .....te tua với nó. Đừng quá "cưng chiều". mình thả lan từ khi 2 tháng rồi, 6 tháng đã phải nhốt vì....dí mái quá. Ngừa đủ và ........theo chọn lọc tự nhiên thôi. Mỗi người 1 cách tùy theo khí hậu, đk mỗi nơi mà áp dụng.

3. andyminh

andyminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Đọc bài này nhìn lại con gà mỹ nọc của mình nó chết mất rồi. Buồn quá

4. truongphuc

truongphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    190
    Thỉnh thoảng gà chết không rõ nguyên nhân có thể là do thức ăn: lúa, bắp bị mốc vài hạt, hay nhiễm độc từ thuốc bvtv lúc mua về.... con nào xui rủi ăn nhằm những hạt đó sẽ có vấn đề về tiêu hóa, lúc chủ phát hiện ra thì đã nhiễm thêm bệnh khác rồi chết.

5. truongphuc

Thích đã nhận:
    190
    Mình thấy cũng có người than gà mỹ, gà lai khó nuôi, hay chết bất ngờ. Nhưng xem lại thì thấy họ một là nuôi quá nhiều hai là điều kiện chuồng trại thiếu thốn, VS kém.
    Gà mỹ mình không biết nhưng lai 50 mình cho mẹ việt ấp nở tự nhiên, úp bội dưới đất nguyên tháng đầu tiên, tháng thứ 2 thỉnh thoảng mình thả rông vào trưa nắng, lúc gà con tách mẹ vẫn úp bội đến hết tháng thứ 3. Nếu gà phân đàn thì chia nhỏ đàn ra, mỗi nhóm 1 bội. Nước ngày nào cũng thay, cho ăn thức ăn công nghiệp cho gà thả vườn từ lúc mới nở, lâu lâu thấy tiết trời khó chịu thì mình pha vitamin C vào nước. Cái bội thì vài ngày di chuyển sang chỗ mới. Trời lạnh thì ban đêm chùm bao cho kín, chỉ để hở chút ít phía trên nắp bội.
    Gà có thể thả rông từ tháng thứ 4, nhưng nếu đủ bội, mình vẫn nuôi mỗi bội 1 con đến lớn. Gà 6-8 tháng cho vào chuồng riêng, con nào nuôi tiếp thì hàng tuần cho vào chuồng bay, chuồng bới. Con gà phát triển tốt, không bị đẹt.
    Mình nuôi ít nên nuôi như thế vì sợ thả ra gặp nhiều rủi ro. Còn nuôi nhiều làm như vậy thì không đủ công chăm sóc. Cái phải thật chú ý là đừng để con gà bị ướt, bị lạnh.
    Chúc chủ thớt thành công.

trandat_ct thích bài này.
  6. shin thi

shin thi Member

Thích đã nhận:
    7
    E năm nay 29 tuổi nên ko bít xưng hô ra sao với a, nên gọi truongphuc là a hen, chứ ko có ý nói a già đâu ^^. Ý của a là a muốn nuôi gà từ nhỏ đến lớn trong bội luôn hả, mà bội a để trong nhà hay ngoài trời. E thì thích cách thả lang hoàn toàn từ lúc gà con hơn 2 tháng, vì 2 tháng là gà con tự ổn định thân nhiệt được rồi, tại con gà mỹ khó nuôi nên 3 tháng e mới thả lang hoàn toàn. E coi clip trên youtube thấy bên Phillipin hay Mỹ họ toàn nuôi ngoài trời ko mà con gà khỏe lắm, cái gì tự nhiên cũng tốt hơn mà.
    Về phần chuồng trại thì rộng bao la, chuồng gà nọc riêng khoảng 3 hay 4 m2 1 chuồng gì đó cho 1 con trống với 3 con mái,vì khi xây chuồng e nhắm chừng xây thoy, chứ ko có lấy thước đo. Gà con thì e nuôi theo kiểu ấp nở tự nhiên. Em có 4 con mái vú nuôi gà con cực tốt, phòng trường hợp gà mẹ đẻ nhiều wa' ấp không hết, gà tre thì cho ấp khoảng tối đa 8 trứng là ok. E chuyên gà tre thoy, Chuồng gà con e nuôi cách mặt đất 10 phân, 1 chuồng khoảng 1 m2 cho gà mẹ với gà con. 2 tháng thì e tách ra cho wa chuồng khác khoảng 2m2 nhường chuồng lại cho bầy sau, nói chung là chuồng e thì từ gà con đến gà nọc thì chuồng nào cũng rông cho con gà đi lại, bay nhảy. Gà choai choai từ 3->8 tháng thì e có chuồng riêng cho tụi nó ngủ. Gà 8 tháng có chuồng ươm gà tơ riêng nữa. chuồng trại e thiết kế rất khoa học, tất cả chuồng luôn có ánh sáng mặt trời chiếu vào lúc ban ngày vừa diệt vi trùng trong chuồng gà vừa để gà ko bị thiếu nắng. Về khoản vệ sinh thì khỏi lo, chuồng trại e lúc nào cũng sạch sẽ, 1 tháng xịt thuốc sát trùng 1 lần.
    Em chỉ sợ mùa mưa và mùa lạnh thôi. Mùa mưa hay mùa lạnh thì e phòng bệnh bằng cách cho uống 2 ngày vitamin C, 2 ngày sau cho uống Vitamin tổng hợp ( B complex). Ko hiểu sao bên Phillipin và Mỹ họ nuôi mùa mưa hay mùa đông hay ghê ta. AE có cao kiến gì mong chỉ dạy thêm

7. truongphuc

Thích đã nhận:
    190
    Mìn 29t.
    Mình chỉ thả rông (có khuôn viên riêng) gà con vào khoảng tháng 3-4 (tùy bầy) thôi, nhưng con nào thấy ưng ý ngay từ nhỏ thì mình vẫn nuôi bội là chủ yếu. Đa số gà con mình chỉ nuôi đến hết tháng thứ 4, khi đó mình chọn gà nuôi tiếp trong bội, còn lại thì thịt. Mình luôn tranh thủ lúc rảnh thả rông gà ra rồi lại bắt vào. Do chất lượng gà con ra không đồng đều nên lúc chọn rất đau đầu vì không biết nên bỏ hay chọn con nào. Nếu nuôi tất cả đến lớn thì rất tốn kém và mất công chăm sóc. Nuôi gà trong bội úp ngoài trời rất tốn công cho ăn và chăm sóc, ít nhiều con gà thiếu vận động, mùa mưa gà dễ bị hư lông đuôi. Nên lúc nào cũng phải tính toán quân số cho phù hợp. Mình cũng muốn thả rông gà hoàn toàn nhưng sợ đủ thứ nên mới nuôi như vậy.
    Chuồng úm gà con (dù có hay không có bóng đèn) bạn làm cách mặt đất 10 cm là thấp, tầm 40-50 cm là đẹp. Nếu đặt chuồng úm trong nhà thì chú ý sự thông thoáng, còn đặt ngoài trời có mái che thì chú ý không để gió lùa.

Chuồng gà có nắng chiếu vào thì tốt, nhưng hướng nắng thay đổi theo mùa, chuồng bị chiếu nhiều quá sẽ làm khô nền chuồng, rất bụi, ngoài ra nắng mà chiều vào cốc nước hay thức ăn là không tốt. Làm ướt nền chuồng bằng nước sẽ làm tăng độ ẩm lên bất ngờ, cần chú ý. Con gà tắm nắng tốt nhất vào khoảng 8-10g hằng ngày. Tắm nắng là khi con gà nằm mình xuống đất (nền), xoạc chân, xòe cánh... chứ chỉ đứng cho nắng chiếu vào thân là chưa đủ, mình thấy vậy. Nên có thể chuồng có nắng chiếu vào mà con gà vẫn thiếu nắng.

Bạn xem lại Mỹ hay Phi họ nuôi gà ở những chỗ có vị trí địa lý ntn, nghe nói mùa đông năm rồi ở New York âm mấy chục độ. Đất đai rộng rãi bạn nuôi cột dây thử xem, nhưng chú ý cửa nẻo, tường rào kiên cố nha. Không thả gà lớn bé loạn xà ngầu với nhau.

gadieu thích bài này.
  8. kieudienk

kieudienk Banned

Thích đã nhận:
    0
  9. shin thi

shin thi Member

Thích đã nhận:
    7
    Gà sau 3 tháng thì mình thả lang hoàn toàn, chiều nó về chuồng ngủ. Còn gà sau 8 tháng mình đem wa chuồng ươm nuôi cho đến lúc cứng lông rồi nuôi theo chế độ đá. Mình cũng tính đến kiểu nuôi cột dây như bên Phillipin hay Mỹ rồi nhưng lại sợ ăn trộm. 1,2 con thì ko sao chứ nuôi mấy chục con như vậy việc mất trộm là khó tránh khỏi. Nên mình chỉ ươm gà tơ trong chuồng thôi. Về phần thả gà thì gà 3->7 tháng thả chung cũng ko thành vấn đề vì gà con 3,4 tháng thì chưa cự, gà 6,7 tháng thì cự rồi nhưng nuôi từ nhỏ wen mặt nhau rồi thì nó ko đánh nhau, vì khoảng 2 tháng là mình ghép bầy lại với nhau trong 1 chuồng lớn rồi.
    Ý mình là ở đây nuôi con gà Mỹ hay gà lai ntn để tỉ lệ sống của nó cao hơn thôi, khoảng 80% bầy gà là ok rồi, mình nuôi chỉ 30% ah, T_T, hu hu. Đổ gà kiểu này lỗ wa'. Mong ae chỉ dạy giùm

10. truongphuc

Thích đã nhận:
    190
    Nếu bạn đã làm các công tác bên ngoài: chuồng trại, mật độ, vệ sinh, vacxin, thức ăn, nước uống, thuốc, nhiệt độ, độ ẩm... mà gà vẫn hay chết thì bạn xem lại yếu tố bên trong xem: gà bố mẹ phải xuất thân từ dòng khỏe mạnh, không bị bệnh nặng từ nhỏ, không bị đẹt.... Cản vào lúc gà khỏe mạnh. Hết bài.
    Chúc bạn thành công.

11. shin thi

shin thi Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình chỉ đổ gà lai 50 thôi bạn. Gà trống nọc thì mình tuyển chọn từ con gà hay, đá ăn ít nhất là 8 cái trở lên ( thường thì đá sổ 5-10tr), vì đá lên dc 5-10tr và ăn ít nhất 8 cái thì con gà nó cũng có tố chất của con gà đá rồi. Mái nọc thì mình mua của những trại có tên tuổi và chính mình đi lựa những con khỏe mạnh. Khi về nhà mình nhốt riêng khoảng 2,3 tuần xem có bị bệnh gì ko, rồi với xổ giun và trị rận mạt. Nếu ok thì mình mới ghép cặp. Gà con thì mình thấy lúc nở ra đến 2 tháng thì ko sao, nhưng sau 2,3 tháng thì cho thả lang là bắt đầu đủ thứ chuyện. Sợ nhất là mùa mưa, độ ẩm cao là thôi rồi.