Cách nuôi cu gáy bổi - mồi theo thức tế (không bình loạn - xin cảm ơn)

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi hungvcb, 12/7/13.

1. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    Theo tôi bổi hay mồi đều phải chăm sóc như nhau :
    - Lồng : thì kích thước từ 25 - 20 cm tuỳ các bạn, lầy miếng lót nồi bán ở chợ về làm la phong lồng để chim lỡ có tung không bị chấn thương đầu, lấy vải gì cũng được quấn quanh che khoảng 2/3 thành lông, có áo lông càng tốt để khi tắm nắng thì mở lên. Trong lồng bố trí cầu đậu to khoảng ngón tay cái trở lên ( không nên to quá 3 cm), bố trí xung quang lồng khoản 4 - 5 cái cóng đựng thức ăn: lúa, bo bo, kê, cát (khoán) nước.
    - Chim : tuỳ bạn chọn loại theo sở thích từng người ( đã có nhiều bài viết); cắt đuôi tới phần chóp cuối của cánh; cắt cánh ( nếu muốn ít dãy) khoản 6 - 8 cái cánh ngoài cùng cách phần thịt khoản 2 cm
    - Nơi treo thường xuyên có người qua lại khoản cách 1,5 - 2m không bị chuột bọ phá, yên tĩnh càng tốt.
    - 2- 3 bữa thăm chim một lần châm thức ăn nước uống, dọn phân nhưng phải nhẹ nhàng, lưu ý khi gần tới chim, nói cù cú cú vài lần để làm chim thành thói quen phản xạ có điều kiện
    - khi chim chịu gáy tương đối đều thì tìm chỗ treo khác đổi qua đổi lại và cứ thế chăm sóc sẽ được đền ơn.
    - Cách chọn chim bước đầu nên đơn giản hoặc chia của bạn bè anh em chiến hữu lại về nuôi { mỏ đừng quá to thô là được, ngắn dài kệ; nên chọn cổ dài ( ngỗng : nhìn vào thấy hơi cong về phía trước), đầu đừng dồ là được, cườm đừng ít quá, cao, nhiều, phủ vai càng tốt, quy cánh dày càng tốt, tròn đều vảy cá, mình tròn, ngực nở, lưng không lõi võng máng, gù lưng càng tốt, cánh to, rộng, phủ gối xệ nhưng không phải bị thương, chân cao thấp cũng được nhưng vảy phải đều ở hai chân, giao long hoặc mũi mác, vắt chéo càng ô kê, nhặt, chồng, dày, chẻ quá ngon, kể cả ngon chân cũng vậy, chân to chim khoẻ, màu đậm chim cứng }
    Thế nhé các anh em mới vào nghề, cứ nuôi đi cảnh quê hương sẽ hiện lên với bạn.
    Anh em nào có cách đơn gian hơn mong được chia sẻ tiếp, còn tiếp ..............

2. nhanvt

nhanvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Vâng rất bổ ích cho các bạn mới tập chơi .4 cái gạch đầu dòng đầu tiên chuẩn luôn ae mới chơi cứ thế thực hiện...hee,hee.
    Tôi xin có một số ý nhỏ sau:
    _Khi chim chịu gáy tương đối đều thì thỉnh thoảng thay lồng nuôi và tìm chỗ treo khác đổi qua đổi lại và cứ thế chăm sóc cho đến lúc nổi căng.
    _Khó nhất là khâu chọn chim nên theo tôi nên nhờ người có kinh nghiệm chọn hộ(mới chơi thì thấy con nào cũng giống con nào),nuôi khoảng 3 con là tốt nhất và sẽ tự rút kinh nghiệm cho bản thân mình.Cái này thì không học vội được,cứ từ từ...đến khi nào phân biệt được con này khác con kia và khác ở những điểm nào ...thì coi như qua được lớp vỡ lòng về cu vậy.Chúc các bạn vui với với thú vui của mình.
    Thân!

3. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Tôi xin góp thêm. Với những người bắt đầu nuôi chim.
    - Nếu chỉ nuôi có 1 con thì nên cố kiếm thêm ít nhất 1 con nữa.
    - Hàng ngày bỏ ra một ít thời gian để ngắm nghía chúng. Cố gọi tên đặc điểm bên ngoài của chúng - dựa vào những điều mình đã biết về cu (dựa vào "lý thuyết" ấy - cái này thì nhiều lắm lắm).
    - Đoán, so sánh, phân loại nhất - nhì - ba ...
    - Chờ nó nổi xem có như mình đoán không
    Thời gian chăm chú nghiền ngẫm sách vở là cần thiết, nhưng không thể bằng thời gian ngắm nghía thẳng vào con chim.

4. hoa buoi no

hoa buoi no Well-Known Member

Thích đã nhận:
    842
    tùy người nếu rảnh thì chăm chim mau nổi...treo nơi có gió thổi nhẹ như gần cửa sổ là tốt nhất..vì có gì lạ nó lú ra dòm còn hơi sợ thì nhảy vào trong núp, nó biết trời hừng đông và sập tối...nuôi con cu nổi lên rồi tập thì k mấy ai làm dc toàn vẹn ...có nhười k thể nuôi nổi qua đốt...nhưng đưa chim nổi mạnh họ tập ra mồi thì dc...có người thì ngược lại...nói chung mỗi dạng chim mỗi tính mỗi cách nuôi k thể nói hết dc( có vẻ chung chung) ...chung qui là phải ổn định chổ treo, thức ăn, cách mang ra phơi nắng phơi sương sẳn dọn phân....tập, nuôi đều phải nương theo ý nó là cách nhanh nhất, khó nhất, đỉnh nhất... vì k phải ta gặp lại dc cái mà ta từng biết để mà sửa sai...có con đã chai nhưng nó chưa bao giờ chơi hết sức vì k phải ai cũng đủ kiên trì nuôi nó hết ga mới đi gác, khi gác thì cho nó dc chọn kèo cho nó chọn đối thủ ae chỉ nhìn cái trước mắt là phần nhiều, thấy nó chơi vậy nói vậy, mà k để ý cho kỹ..nhất là con nào cũng phải quí nó tập nó chăm nó như nhau dù nó k bằng nhau trong lòng mình...vì vậy ae cũng chưa bao giờ nói dc con cu đâu còn mờ mịt lắm....nhưng hãy kiên trì nếu thực tâm thì k gì cản dc.thân...mà cho em hỏi nếu biết cũng gọi là biết gần hết con cu thì ae làm gì nữa cái này mới quang trọng

5. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Nếu biết một điều gì đó về con cu thì tôi nuôi cu rồi chờ coi điều mình biết đó, có đúng vậy không.
    Nếu mà biết gần hết con cu thì tôi vẫn cứ nuôi cu và vẫn chờ coi mình biết vậy mà có đúng là như vậy không.

6. hoa buoi no

Thích đã nhận:
    842
    hi hi bác ham quá vậy biết gần hết còn muốn lấy hết nghề của cụ tổ sao...giống như vừa đánh dc con chim hay chổ này tháng sau bác lại muốn vào bụp luôn bà con cháu nó nữa hẻ...mà khi hết luôn k còn con nào thì sao...bác cũng thử lại xem lại kỉ niệm xưa đánh nó, có khi sướng hơn nhiều, hoàn cảnh đó sao lạ quá thoáng quá đẹp như trong tranh...k như lúc ta đụng độ mi ta nhiều tạp tâm, chỉ loay hoay tìm cách bắt mi chắc mi buồn hỉ=))...nói chơi thui ae đi gác bình tỉnh bao nhiêu thì ngộ ra nhiều bấy nhiêu.thân

Last edited: 12/7/13
  7. Lamtich

Lamtich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,796
    Riêng phần cắt lông đuôi theo tôi nghĩ thì ta nên cắt tính từ phần cuối cánh cách ra khoảng 3cm thì vừa. Cắt theo kiểu này nhìn vào con chim cùa mình thất đẹp chứ cắt đuôi kiểu như bác Hùng tôi thấy giống ... con cút cụt đuôi quá!
    Thân!

8. hoa buoi no

Thích đã nhận:
    842
    mất đuôi mất nhịp gù mất cái thú đạp mái hoho.....cụ lamtich này để ý dữ quá

9. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Hồi trước tôi cũng làm như bác Lamtich. Lại còn cắt vát bầu theo phao này nọ cho gọn đẹp ... Nhưng mà nuôi trong lụp một thời gian, thấy con chim nó bị quẹt đuôi rồi cũng tòe loe. Đuôi lỡ cỡ cấn thốn phao câu em nó. Con cu nó cứ lượng sượng. Túm ra cắt cụt như con cun cút mà nó lại chơi ngọt.

Đã mang cái kiếp cu mồi mà còn đè đạp chi nữa cụ ??!

10. hoa buoi no

Thích đã nhận:
    842
    thường bổi về em cho nó thời gian k cắt cánh, đuôi...con nào tỉnh lại mới cắt theo tính nết của nó...sau lần đó là để nó tự vặt lông khi nổi và tập...khi nó thuần k cọ cựa mỗi khi nổi căng lại, chắc cỡ 3 mùa trở lên, thì nên tỉa tót cho đẹp mắt chứ xấu te tua ae vô xem chê chứ để vậy cũng k sao, tự nó vặt lông cho vừa lồng nuôi, vừa lồng bẩy...nói chung hạn chế xờ mó cu....một con cu k bị tỳ khi ra mồi nó sẽ dữ dằn, nhưng đa số nó bị chủ dằn vặt dù hữu ý hay vô ý...nên ae thường mua bổi, bổi lỡ, mồi lở hay mồi chai về tập cưng chiều nó vì nghĩ là nó mới đổi chủ, tức thì nó đáp lại cho ta nhiều hơn là chứng...bởi vậy đổi chủ sẽ dễ lên nhưng phải theo hướng tích cực...lưu ý cắt cánh là đề phòng em nó bay mất...nhưng khi mới tập cắt cánh cho vào lụp dễ gãy cánh em nó...còn việc cắt cụt phao thì em nó thiếu tự tin hẳn khi nổi như vậy kiểu có gậy mà thiếu bi, còn nổi mạnh rồi cũng k mấy sợ..theo em chừa dc thì chừa...nếu nó vặt tàn sát tức con này dữ cu kệ nó vài mùa là nó vặt khéo như tỉa thôi.thân

Last edited: 12/7/13
    minh vũ, M.U, hungvcb and 6 others like this.
  11. Quangiahuynh

Quangiahuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,313
    Mỗi người có mỗi cách nuôi bổi khác nhau. Cũng giống như hồi còn nhỏ khi đến môn học thuộc lòng vậy - có người thì học thầm, có người thì phải đọc thật to mới dễ thuộc dễ nhớ. Em thì khi con bổi mới bắt về thì nhét cho nó vài hột lúa có ngâm nước ( Khi nó còn đang ở trong túi rút nhe). Sau đó thì cắt lông cánh, lông đuôi và thả nó vào lồng hơi rộng, trong lồng có sẵn một con chim bổi đã biết ăn uống để tập cho nó ăn. Các bác nhớ nhe, lợi hại lắm đó, khỏi cần phải hạ thổ hạ thiết gì cho mất công. Khi chim ăn uống đàng hoàn thì em bắt đầu sang chim qua lồng mà mình sẽ nhốt nó cho đến khi nó nổi thì mới cho sang lụp và bắt đầu cho ra cây tập. Những con chim mà em cho lên lồng là những con chim đã được tuyển chọn từ khi ở ngoài rừng hoặc là những con chim anh em bạn bè chơi chung bắt được nhượng lại. việc treo lồng bổi ở trong nhà thì các bác cứ thử xem nó thích ở vị trí nào nhất. Các bác đừng sợ bị mồi đè hay bóng đè gì cả. Cứ treo trong nhà tự nhiên, thằng nào gan thì nó sẽ lên tiếng thôi. Mày gáy kệ mày, phần tao tao cứ gáy.....

12. chetmaychua

chetmaychua Member

Thích đã nhận:
    25
    hay đấy bạn mình phải học mói cái vụ này mói đuọc cảm ỏn bạn nhiều nhé

13. chetmaychua

chetmaychua Member

Thích đã nhận:
    25
    cám ỏn bạn .bài viết rất hay. mình phải thủ mói dc

14. chetmaychua

chetmaychua Member

Thích đã nhận:
    25
    bác hungvcb ỏ đâu thế cho em theo xách lup cho bác dc ko???

ancugay, hungvcb and NHAT DUY TH like this.
  15. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    bạn có theo nổi không vậy Phan Rang - Tháp Chàm City đoá, còn kiếm một con bổ từ tay mình bắt về dạo này chảy máy mắt luôn, chim vừa trận, vừ khôn, vừa nhát .. . . . cố lên nào

16. hoa buoi no

Thích đã nhận:
    842
    nhà nếu đủ dk hãy nuôi đủ giọng, chim già mồm máng riêng từng khu vực nhóm nào nó adua nhau thì chung chạ...thường thấy chim thổ ghét son, son ghét đồng, đồng ghét thổ...khi tự tin nó tìm con nào mạnh nhất để so tài, chim thường chỉ bắt nạt nhau thời gian cho rõ cấp thứ...nếu nhà có con làm chủ soái sẽ khó nuôi bổi, phải có vài con mạnh để cho bổi thích con nào nương con nấy.

17. chetmaychua

chetmaychua Member

Thích đã nhận:
    25
    tiếc quá em ở sài gòn nếu ở gần em tình nguyện xách lụp cho bác rồi . em cũng đam mê lắm mà chưa có dịp đi rừng

ancugay thích bài này.