Cách nuôi cu khách!

Thảo luận trong 'Cu gáy khách, cu khiển (cu gáy bảo)' bắt đầu bởi Trần_huy, 30/6/10.

1. Trần_huy

Trần_huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    chào các anh chị em box Cu Gáy
    em là một người mới rất thích chơi chim
    em chơi đủ chủng loại trong đó loài em thích là cu gáy
    giờ em mới đc người bạn chia lại chú cu gáy non đang trổ cườm em muốn huấn luyện chú thành cu khách thì phải làm sao? có cần cu "thầy" ko các anh
    mong các anh chị giúp em

2. chaomaotia

chaomaotia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    425
    Hình như có ở topic nào đó rồi đấy bác ơi....................

ancugay and PHIOMON like this.
  3. Luyện thành cu mồi mới khó, còn luyện thành cu khách thì rất dễ. Quan trọng nhất là bạn đừng để nó bể người, thân thiện với nó 1 chút nó sẽ tự thành cu khách thôi.
    - Khi nó mới biết gù, thỉnh thoảng ta lại gần lồng ngoắc tay và giả tiếng chim chim gù: cục cù, cục cù. Dăm lần như vậy có thể nó sẽ gù lại.
    - Đừng cho nó tiếp xúc với đồng loại nhiều.
    Nói chung là rất dễ, chúc bạn thành công.

4. Trần_huy

Thích đã nhận:
    77
    cảm ơn anh lắm lắm
    ở dưới em có 1 anh nuôi cu gáy cũng dữ dằn lắm anh đó có 1 con cu khách với 1 con mồi giọng kim
    em hỏi mua con cu khách thì anh ta nói 2tr5 em thấy cay đắng quá nên mua cu con về nuôi luôn :D

5. QuanLuong

QuanLuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    457
    Ngày trước mình cũng nuôi 1 đôi cú gáy non lên, gù gáy dữ lắm, mà lạ cái là nó chỉ quen mỗi mình tớ, người khác lại là nó nhảy lồng như chim bổi mới bắt về vậy, thả ra vườn cho đi ăn thoải mái xong là nó bay về đậu kế bên lồng, mình chỉ việc cho nó vô lồng, ngày nào mình cũng thả nó ra như vậy. Sau này đi làm xa quá ko đem theo được phải để ở nhà, ba mình bận việc quá nuôi ko đầy đủ làm nó chết, tiếc và nhớ nó lắm lắm.

Hoanganhqy, ancugay, cuaduc and 4 others like this.
  6. Trần_huy

Thích đã nhận:
    77
    mình thì thích nuôi từ chim con lên tuy cực nhưng hưởng đủ thú vui của đam mê
    mình cũng rất thích đi gác cu nhưng chưa có cơ hội để ra rừng nhìn chú mồi đấu với chú bổi ra sao
    vì ở vĩnh long phong trào nuôi cu rất ít chỉ có vài người chơi lẻ tẻ mà thôi hihi

ancugay, PHIOMON and caibangtiensinh like this.
  7. adidasadidas

adidasadidas Member

Thích đã nhận:
    4
    thế nuôi được 1 con cu khách thì mất bao lâu vậy các bác . Mong giúp cháu

ancugay and neuvaisau like this.
  8. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    theo em biết thì VLong ko có ít người nuôi cu đâu, chắc bạn chưa biết thôi, có 1 anh tên Phát (nik hoangtrongphat) nuôi chim nổi tiếng ở đó, bạn thử tìm liên lạc, ngày xưa mình cũng như bạn lúc mới chơi tưởng đâu có 1 mình ai dè xung quanh mình có rất nhiều người mê cu như mình đó giờ đi đâu cũng gặp. anh Phát nuôi cu cho đẻ luôn, và cũng có bán nửa thì phải, cu khách tùy theo bản năng từng con, nhưng theo mình biết muốn nuôi cu khách thì chúng ta càng tiếp xúc nhiều càng tốt.....treo chổ nào người đi qua lại nhiều và mình mổi lần đi qua chọc ghẹo nó 1 tí.....như vậy dần dần quen mình gặp người là bo gặp người là bo.....là ok, chứ ko huấn luyện gian nan như chim mồi......còn ko thì tìm mấy con mồi già ( chim thuộc) về nuôi thì nhanh nhất, hoặc chim mồi bị bể chim rừng chọn em nào thấy người là bo thì mua về khỏi mắt công nuôi, còn muốn có kinh nghiệm hoặc thử sức thì bạn nuôi chim con bắt từ tổ về mớm thức cho ăn, hoặc nuôi chim trưởng thành nhưng cườm chưa ra đủ....nó cũng thành cu khách.....em thấy ở đây người ta nuôi vậy đó......chứ đâu có kỹ thuật gì hơn đâu.chúc bạn như ý.

ancugay, cuaduc, kienkhanhhoa and 2 others like this.
  9. nhaque_chandat

nhaque_chandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    khong cần đâu bạn à, nuôi tốt là được thay lông xong con nào nổi và thuần thì thành cu khách ngay.

10. M.U

M.U Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    kiếm con đẹp mã, nuôi riết cũng thành Cu Khách, treo nơi có nhiều người qua lại, bỏ thời gian chăm sóc, sẽ nhanh thành Gáy Khách !

11. nhaque_chandat

nhaque_chandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Cu khách cứ tim chim non mà nuôi nhanh dạn người , thành những chú cu khách rất nhanh bạn à, còn tim con chim già rương gáy hay mới gọi là khó.....................................

ancugay, sanji and PHIOMON like this.
  12. trantrithai

trantrithai New Member

Thích đã nhận:
    6
    Anh Phát "hoangtrongphat" ở Vĩnh Long? Anh Phát ơi anh ở phương mấy? có dịp cho mình giao lưu với, mình cũng ở Vĩnh Long, cũng cùng đam mê nuôi cu gáy đây.

13. Tung_LS

Tung_LS Member

Thích đã nhận:
    21
    Các Bác Cho Hỏi Là E Nuôi 2 chú cu cùng 1 Lồng Có Đc ko e Nuôi Làm Cu Khach Thôi có đc ko hay phải cho ra ở riêng mỗi con 1 lồng (1 trống 1 mái) con maỉa đủ cườm mà chưa gáy chưa gù . con trống thì mới ra cườm được vài sợi nhưng đa tập gáy

14. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Chim gáy nuôi 1 đôi ( 1 trống và 1 mái ) vào 1 lồng thì sẽ rất ít gáy gù.
    Con trống thường trổ cườm sớm hơn con mái ( nếu cùng thời gian sinh ra)
    Theo mình, nếu để ghép đẻ mai sau thì bạn nuôi chung chúng vào lồng rộng, nếu để nghe nó gáy thì nên tách chúng ra, không cho nhìn thấy mặt nhau.

ancugay, sanji and loc ct like this.
  15. nguyengiahung

nguyengiahung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Bạn cứ thử nuôi một con non lên thành khách lũa rồi xem cái giá 2tr5 có đắng không nhé.

ancugay and cuaduc like this.
  16. cendoyen

cendoyen New Member

Thích đã nhận:
    1
    mình mới chơi chim gáy, mình mới mua được 1 em cu gáy non, đang trổ cườm nhưng mình không biết trống hay mái, mình muốn nuôi thành cu khách. Mọi người cho mình hỏi nếu em gáy nhà mình là mái thì có nuôi được thành cu khách không nhỉ? mong các cao nhân cho ý kiến ạ!

ancugay thích bài này.
  17. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cu khách là cu mái cũng được bạn ạ .

18. antuongchimcu

antuongchimcu Active Member

Thích đã nhận:
    75
    theo mình thì chim mái làm chim khach sẽ không hay bằng chim trống ban a

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:49 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:44 PM ----------

bạn tùng à theo mình thì bạn lên tách mỗi con một lồng thì chim sẽ mau nổi

thientin dhtn and ancugay like this.
  19. vovandung

vovandung Member

Thích đã nhận:
    52
    Chào ban Tran Huy.theo minh thi nuoi chim cu khach rat de.ban bat đuoc 1 em chjm cu trog tổ rôi ban lưa e nao trống ra nuôi, rôi ban bắt ra chăm sóc mớm mồi gì đó miễn sao là e đó sống là đc,va đến khi biết mổ rồi thì bạn bắt đầu huấn luyện. Khi chim đã biết mổ rồi thi bạn cứ đến gần chim và hút gió cù cù hoăc gì đó tùy bạn thich và bạn kèm theo 1 hạt đâu xanh hay hạt lúa đút cho e nó mổ để e nó mến bạn và tạo thói wen cho e nó thjch ban khj ban đến gần.và bạn cứ làm như vậy cho tới khi chjm tập gáy gù gù khj thấy bạn, là bạn thành côg đuoc 1 nữa rồi đấy.và cứ tập như vậy mỗi khj bạn tới thì bạn cứ húyt gjó kèm theo búng tay.ban làm như vây rjet thj khoang chjm đuơc 2 mua thj no cứ nge tiếng bạn là nó gáy,nge rât thjch,và khi chjm đã wen ban rôi thj ban cứ treo truơc cửa gjup hjnh thành thói wen cho nó cứ thấy ngưoi là nó gù. Nếu bạn nuôi e nó khoang 3 mua trơ đi thj e nó gáy ca ngay. Hjên tai minh đang nuôi 2 con 1 con chim khách đuơc 4 mùa, nó cứ nge tiếng minh đi làm về tới cổng là nó gáy, công nhân nó đánh hơi hay thjet chưa thấy mình là nó đa biết roi. Và 1 con cug nuoi nho len nhưng minh k cham soc như trên nen bay h no hơi nhat nguơi, mà bu lai nó rất sung cứ kê e nào vô là nó gù tút.giống nhu chim mồi vây.Bài viết mình hơi dai dòng mong ae thông cam.và nếu có gì sai sót mong ae bỏ wa.thân

20. khainguyentan

khainguyentan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    307
    bác ở đâu thế? kiếm được con non hay quávaauy, tphcm em kiếm không ra...