Cách nuôi cuốc ngực trắng làm mồi

Thảo luận trong 'CHIM CUỐC' bắt đầu bởi hotuhai, 24/8/11.

1. hotuhai

hotuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    133
    e mới bắt được con cuốc bổi nhờ các bác trên diễn đàn hướng dẫn cách chăm sóc và nuôi dưỡng tập luyện thành cuốc mồi

soncugay thích bài này.
  2. binhchau

binhchau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    349
    bọn cuóc này ngu lắm, lấy ống nứa thổi dụ nó là tóm được thôi mà . hoạc ghi âm , cho vào máy phát lại cũng được ...

hotuhai thích bài này.
  3. hotuhai

Thích đã nhận:
    133
    cảm ơn bác nhưng mà đi bẫy bằng mồi mới thú, chứ bẫy như bác thì cũng bt thôi

mayrau9018 thích bài này.
  4. Có bác nào có file quốc không nhỉ? Cho em xin, tìm mãi chưa ra.

5. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Bác để lại nick yahoo đi...chúc vui.................

6. chimcugocong

chimcugocong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,379
    Chào bạn hotuhai!
    Chim cuốc (chim quốc) muốn nuôi lên để thành chim mồi thì bạn phải nuôi từ chim con,và làm mồi thì chỉ dùng chim mái thôi.Con cuốc bổi như bạn nói thì kg nuôi lên mồi được vì nó rất nhát .

catphien, tungcam, BinhLaocai and 2 others like this.
  7. hotuhai

Thích đã nhận:
    133
    con này mình bắt mới mọc hết lông ống thôi chưa già, mà sao phân biệt được trống mái hả bạn

8. Em đang lùng quốc con, cũng chưa biết cách phân biệt trống mái. Mong các bác chỉ giáo!

9. anxuanloc

anxuanloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,213
    các bác cần gì nuôi quốc con bắt quốc tơ đang trổ nuôi cũng đc vậy.e đang nuôi nè bắt bổi còn ghê hơn quớc con nữa.nuôi quốc con lên ra đồng cứ ngơ ngơ phải đi ra rừng với nó bầm dập thì mới có hy vọng làm mồi.ai ít đi thì kể như thua

10. tibac

tibac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    nếu có ai ở gần long khánh đồng nai thì xuống mình mình chỉ cho một ít kinh nhiệm xơ xài cửa mình cho.mồi của mình đa số là toàn quốc bổ ko đó.mình có 4 con mà trong số đó tới 3 em là bổi già thuần dưởng ko đó nha.tại vì mồi chim bổi nó tuy phải tốn thời gian thôi chứ nếu thuần dưởng dc thì di đánh rất ok ko sợ bể như chim con nuôi lên.vì mình đi đánh gặp chim hay quá phải nuôi thôi ăn thịt thì tội quá đó mà.với lại nuôi chim con phải hên xui nửa hay dở nửa.đây là kinh nghiệm xơ xài của minh đây chia xe cho những ai mê quốc giống mình đây.có gì ko đúng anh em bỏ qua hen
    NUÔI QUỐC BỔI
    - ban đầu:đem về chăm sóc trùm kín chừa lổ cửa cho nó thấy đường ăn thôi cho ăn xâu dế cà cào thằng lằn....cho sống chắc cái đả.vén đồ trùm lồng từ từ ra
    - bức thứ 2: đả sống khoản 1 tháng tới thời gian huấn luyện..
    .bỏ đói cho ăn vừa đủ sống:lấy dế cầm tay đút cho quen từ từ người.tới luc quen hết nhát thì thôi..nuôi tới khi thuần thuc nó sẽ kêu thôi.nó chịu kêu nó dạn hơn nửa ...đây là kinh nghiệm nuôi quốc bổ còn vài bửa ranh mình thêm phần nuôi quốc con mới nở hay mới theo mẹ bắt về cho anh em ha..thông cảm bận công việc nên ko chia sẻ anh em dc..bảo đảm sống trên 80 %..

11. tibac

tibac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    hi ae:hôm nay xin mạng phép chia se tiếp với ae phần nuôi quốc con lên mồi
    _ban đầu:úm đèn ban đêm cho khỏi bị lạnh(quan trọng nhất là phải úm đêm nha ae)cho ăn bằng cách lấy que tăm nhang hay cọng chổi chà cắm cào cào hay dế cắt nhỏ cho em nó tự mổ như gà con vậy đó chứ bình thường tụi nó ko chịu đút như các loài chim khác đâu,mà nếu có điều kiện ae cho ăn trứng kiến vàng lá ngon nhất dể sống hay củng dể tập ăn cám.
    .quốc con củng như quốc bổi tập ăn cám dể lắm cho ăn cở 4hay5 ngày là tập ăn cám tốt rồi lấy sâu chim bỏ cho nó ăn trộn lẩn lộn với cám là tự nó ăn hết sâu là nó sơi cám luôn à cứ thấy hết sâu lá chăm vô một ít nữa thôi.
    .còn thêm phần quốc trống hay mái đều làm mồi đượchết ko quan trọng chỉ có quốc mái có thể bắt dc hai con cả trống lẩn mái thôi còn quốc trống thì bắt dc trống thôi .còn quốc con muốn phân biệt trông hay mái thì lúc ae nuôi thấy trong bầy con nào phát triển đầu, chân lớn hơn là con trống còn mái thì ngươc lại lí thyuết là vậy ae cứ áp dụng đi có thể hơn dc 70% chính xác đó
    thân chào:chúc ae thành công..........

12. uixoi

uixoi Member

Thích đã nhận:
    49
    Tôi có quan điểm khác bác này. Tôi thấy loài chim nào cũng thế (kể cả gà) chỉ có con bổi mang về nuôi thuần và làm mồi mới tốt. Chim non nuôi lớn chỉ được cái bạo dạn ở nhà thôi chứ ko thể làm mồi được. Như bác kia có con bổi thì cứ cố nôi sống đã rồi nuôi kệ nó kham khổ khoảng 2 năm sẽ được một mồi ngon (biết dụ) chứ đừng nuôi chim non làm gì không biết dụ đâu. Tôi cũng có cuốc mồi và đang đánh thành công. Chúc mọi người vui

13. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Em cũng đang học chơi món này. Bác cho em nich yahoo thi thoảng giao lưu học kinh nghiệm với.

14. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Đúng là ham hố các bác ạ.Thấy các bác nuôi cuốc đi đánh hay quá hôm vừa rồi thấy người ta bán cuốc bổi<thật ra là bán để mua về thịt>.Cũng mua 2 em về nuôi thử xem sao....mấy ngày đầu cho ăn tép nhỏ+sâu thấy vẫn khỏe bình thường.ngày thứ 5 thì 1 em ra đi có lẽ do em nhốt chung 2 con 1 lồng con bé hơn bị con lớn đánh nên chết.Giờ còn 1 con đã ăn cám rồi nhưng nhát +tông lồng kinh khủng.Chắc phải mất 1 thời gian dài với em nó đây.Em có 1 chú ý nhỏ với các bác đang có ý đinh nuôi cuốc nếu nhà chật quá không có không gian thoáng ao vườn không nên nuôi,bọn này ị phân hơi bị khó ngửu đấy mặc dù ngày nào em cũng dọn phân thay nước ngâm chân.......nhà mà chật các bác không bị mắng mới lạ<cá nhân em đang phải gửi nhà người bạn có vườn rộng nuôi> vài dòng chia sẻ ạ

15. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Hi hi hi. Tienvuong ơi ! Thế mới là Đam Mê chứ. Giờ thì các bạn thấy Sướng vì chim mà Khổ cũng vì chim chưa.
    Xin cống hiến các bạn muôi không bị Cha, Mẹ, Vợ con kêu ca là NUÔI TRÊN TẦNG THƯỢNG. Cho vào nhà tắm, thông thoáng, chuẩn bị vài hộp thuốc khử trùng, khử khuẩn và nước hoa xịt phòng. Mua một cái lồng vuông to như lồng đát nuôi họa mi. Khay hứng phân là cái hộp xốp đựng hao quả loại to xén thấp, có 1 ống nhựa tiền phong 25 cắm vào để dẫn nước ra đường thải là OK.
    Cho ăn cám Ba vì, trộn trứng thì phải rang thơm. Cứ 1 cám trộn 1/2 gạo lức. Hôm nào cho đi dượt thì cho cào cào thoải mái. Chớ cho ăn cá, tép.....Phân dơ và hôi lắm.
    Thêm nữa, ngày thay nướv ở chậu ít nhất 2 lần. Mỗi lần thay có cái que cuốn vải ở đầu que lùa vào kỳ cọ chậu cho sạch.
    Vậy nhé. Chúc anh em thỏa niềm đam mê mà....không bị cằn nhằn

16. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Hì hì..... nuôi cuốc bổi thì nhát thui rùi. Khi nuôi nó được chừng 1 tháng thì ép đói rùi bắt mổ châu chấu trên tay mới bạo.
    sau côgn đoạn đó đến công đoạn mong ngóng đợi em nó kêu ( sốt ruột ko kém việc mong nó bạo ) . Ko kêu hăng thì ko đi oánh đc mà kêu hăng quá thì lại bực mình vì ù hết lỗ tai thế là lại mong nó kêu ít thôi :D
    Đời là vậy mà, chưa đc thì mong có, được rồi chịu ko thấu lại mong thôi.

17. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Vậy là chú cuốc em nuôi đã gần 1 tháng rồi đã ăn cám tốt. Giờ theo các bác nói là để em nó đói bắt ăn trên tay mình. Em thử nhưng nó nhát kinh khủng nhìn thấy người là lao ầm ầm chứ nói gì đến truyện dám ăn trên tay. Chắc kiếm chỗ nào đông người qua lại để đấy cho nó đỡ nhát đã ạ

18. mechimmc

mechimmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    291
    bạn có thời gian thì nhốt nó ra cái lồng nhỏ hơn.lồng mình tự chế ấy.bạn xem lồng đa đa mồi họ lam kiểu gì mình làm như vậy.nhưng khác hơn là mình làm chân đế cao hơn mặt đất khoảng 3cm( 3 cái giống chân kiềng đun bếp).mình mấy hôm nữa cũng tranh thủ làm môt cái như vậy để hàng ngày đưa 2 em bổi đi chơi cùng.(mỗi ngày cho một con vào lồng chiều lại đuổi về lồng cũ) mình đã thấy mấy ngừoi trung quốc gần chổ mình họ nhốt chim như vậy.nếu muốn cho chim tắm đuổi qua lồng tắm của mi.mình tin là như vậy chắc chắn là nhanh thuần vì lồng chật như vậy không phá và tông lồng được.lâu lâu bo cho con sâu hoặc dế là ổn phải không các bác.em h đang nuôi đôi quốc bổi mình và anh nguyên bẫy được từ ngày 24/3/2013.h chim mới vào song cám.

19. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Mỗi ngày bạn xách đi chơi dượt với cuốc rừng vài tiếng là Ok luôn. Hết nhát nhanh như bị phù phép vậy Tienvuong ạ

20. minhchinhhp

minhchinhhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    321
    Các bác cho em hỏi là cuốc ấp bao nhiêu ngày thì nở ạ?
    Thank các bác!