cách nuôi Dế ( sưu tầm ) cái này được nè

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi NickName, 3/8/07.

1. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    lâu nay trên 4r có nhiều anh em hỏi cách nuôi liu điu ,dế v.v........v.v. hôm nay em mới mày mò ra đc cách nuôi dế , để dành cho Chim ăn nên em post lên. mọi người cùng tham khảo nha.
    những chú dế
    NHỮNG LƯU Ý NUÔI DẾ
    Chọn dế giống bố mẹ to, khỏe mạnh (đủ râu, chân, không dị tật). Tùy theo phương tiện nuôi mà phân số lượng hợp lý. Nuôi dế giống bố mẹ (ép đẻ) trong xô có dung tích 45 lít thì thả 20 dế cái, 10 dế đực.

Nếu xô 80 lít thả 30 dế cái và 15 dế đực. Có thể nuôi dế trong xô, thau, chậu, khay có nắp đậy..., trước khi nuôi rửa sạch, phơi khô, nắp xô đục nhiều lỗ tạo thông thoáng.

Trong xô nuôi, có rế (rế để xoong nồi) hay vĩ tre, rế có lỗ nhỏ (dày) nuôi dế con mới nở đến 25 ngày tuổi, loại thưa nuôi tiếp theo đến thu hoạch. Xô loại 45 lít xếp khoảng 10 rế, 80 lít thì 15 rế. Rế xếp chồng lên nhau tạo khoảng trống để khay đất cho dế đẻ trứng, máng thức ăn, nước uống. Đất dùng trong khay là đất xốp, ẩm vừa phải, có độ dày 3 - 4 cm (có thể dùng đất trộn với xơ dừa xay). Đất cho vào không có kiến, không bị ô nhiễm. Có thể dùng vỏ nghêu, hoặc bằng đồ sứ kích thước không quá lớn (tránh dế con té chết) làm máng thức ăn, nước uống cho dế.

Thức ăn là cám chế biến, loại dùng cho gà con ăn. Cho dế ăn nên xay cám thành bột, để khô ráo, không mua cám nhiều một lúc dễ bị mốc. Có thể cho dế ăn thêm miếng dưa hấu (nhớ cắt bỏ phần ruột đỏ), lấy phần sát vỏ, không để nhiều. Cho ăn thêm rau xanh, cải ngọt, cà rốt, củ sắn, cỏ tươi... Chú ý thức ăn chỉ ăn trong ngày, còn dư phải bỏ. Cần lưu ý không cho dế ăn mầm đậu các loại, chúng sẽ bị rụng râu, chân mà chết.
    NUÔI DẾ ĐẺ
    Để dế đẻ nhiều và dế con khỏe mạnh, cần lưu ý: Xô nuôi (loại 80 lít) vệ sinh sạch, để ráo nước, sau đó cho khay đất hình tròn có thể làm bằng xi măng, đường kính 10 - 12 cm, cho vào lớp đất dày khoảng 3 - 4 cm, độ ẩm vừa phải. Đặt khay đất vào đáy xô lệch sang một bên, bên kia úp chồng rế lên, phủ lên rế một ít cỏ tươi. Phun nước dạng sương lên cỏ tươi mỗi ngày 1 - 2 lần tạo nhiệt độ trong xô 25 - 270C. Đặt một máng thức ăn và một máng nước lên rế. Thả dế bố mẹ theo tỷ lệ như trên, ép đẻ có thể thả 50 cái, 25 đực trong xô 80 lít. Sau 2 - 3 ngày dế đẻ trứng vào khay đất.

Sau khi dế đẻ một ngày, chuyển khay trứng sang thùng ấp và đặt khay đất khác vào trong xô. Có thể dùng thùng các-tông loại dày hoặc khay nhựa có kích thước 60 x 40 x 20 cm để ấp trứng, nỗi thùng có thể để 8 - 10 khay trứng. Thùng ấp phải kín, có nắp đậy (dùng lưới muỗi), theo dõi hàng ngày, tránh kiến gây hại. Sau 7 - 10 ngày trứng nở, tiếp theo là chuyển sang nuôi thịt với số lượng 400 - 500 con/xô 80 lít. Cần làm vệ sinh xô nuôi và rế sạch sẽ; xô nuôi, máng thức ăn phải được che đậy, tránh nấm mốc...
    NUÔI DẾ THỊT
    Ngoài xô có thể dùng chậu, thau nhưng tránh dế bò ra, nơi nuôi yên tĩnh, thoáng mát. Đặt rế, máng thức ăn, nước uống, phủ cỏ tươi như nuôi dế đẻ nhưng số lượng nhiều hơn (500 con với xô 80 lít, 300 con ở xô 45 lít). Chăm sóc và phun nước ngày 1 - 2 lần, tránh nước đọng, ẩm mốc trong xô, tránh để thức ăn tồn dư, hư thối và không để khay đất trong xô như nuôi dế đẻ. Dế nuôi trong xô khoảng 45 ngày là thu hoạch (1.000 con được 1 kg).

Ngoài ra có thể làm chuồng nuôi dế, tránh dế bò ra, nuôi 1.000 con/m2. Chuồng làm bằng xi măng, kích thước một ô rộng 1 m x dài 1,2 m x cao 0,5 m, mặt tường nhẵn tránh dế bò ra, che đậy bằng lưới phía trên. Chuồng xây xong cần ngâm nước cho hết chất xi măng. Xung quanh chuồng làm rãnh nước tránh kiến, côn trùng xâm hại. Chồng vào 25 rế, tạo khoảng không cho dế. Cũng cần chăm sóc như nuôi trong xô, chú ý phun nước (dạng sương) 2 - 3 lần/ngày. Nuôi trong chuồng khoảng 45 - 50 ngày thì thu hoạch. Sau khi thu hoạch, thu dọn sạch sẽ, vệ sinh rế, khay thức ăn... chuẩn bị lứa nuôi kế.

Dùng vợt nylon nhỏ thu hoạch, cho vào thùng giấy cùng với rế, cỏ tươi di chuyển xa dế không chết (100 km). Có thể đông lạnh sau khi rửa sạch dế bằng nước sạch hoặc nước muối 2% và cho vào khay đông lạnh.
    Nguồn em sưu tầm từ đây nè :http://www.stp.gov.vn anh em có thể vào tham khảo thêm.
    :D :D :D

2. NickName

Thích đã nhận:
    95
    chà em ko ngờ đc nhiều nhười tán thưởng vậy hahahaha:D thank mấy pác nha.

3. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
  4. NickName

Thích đã nhận:
    95
    cái này khác cái của em pác nhá. đừng nói em như những người kia đã nói nha. tội nghiệp em .

5. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Hehehe, "chim sợ cành cong"! Mình đưa địa chỉ lên để bạn nào muốn nuôi dế có thêm thông tin thui.

6. NickName

Thích đã nhận:
    95
    hehehe vậy thì đc đó. tưởng pác xỏ em chứ hehehe:D:D:D:D:D

7. NickName

Thích đã nhận:
    95
    :confused: :confused: :confused: :confused: cái này em nghĩ cũng cần cho anh em lắm mà. sao ko ai cho ý kiến vậy kà? chẵng lẽ bài này ko có ích sao?:confused: :confused: :confused: :confused:

8. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bài này hay quá...nhưng ước gì biết được trước 15 năm,hồi đó nuôi dế đá chết hoài mà ko hiễu tại sao :D Giờ thì chỉ có thể click THANKS chứ biết góp ý gì :D

9. NickName

Thích đã nhận:
    95
    hehehe dạ thực sự mà nói thì pác đang làm em vui đóa hehehe :D:D:D

10. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Thời gian vừa qua có một số bạn pm cho mình hỏi về nuôi dế , và trong đó có nhiều tình huống , như dế chết , bi bệnh.....
    sẳn có bài của NickName mình sẻ tiếp theo ko mở thêm top mới , sẻ đưa lên đây một số vấn đề về nuôi dế cho các bạn quan tâm đến nuôi dế củng như nuôi chim đẻ sẻ rất cần mồi , cách đây đã lâu mĩnh đã có post lên 1 bài về nuôi dế rồi các bạn có thể xem lại , ở đây mình chỉ nói thêm một số vấn đề kinh nghiệm trong lúc nuôi , mà thực ra là đơn giản hóa vấn đề nhưng hiệu quả , theo mình nuôi dế ko có gì đơn giản hơn , và rất dể nuôi , những vấn đề các bạn hay quan tâm khi nuôi lần đầu là làm sao cho nó đẻ ,phương pháp chuẩn bị vật dụng chứa cát cho dế đẻ các bạn hãy xem lại bài viết trước đây của mình , lưu ý ở đây các bạn nên chọn cát mịn một chút ,có cát trắng càng tốt , luôn giử ẩm cho cát , bằng cách phun thêm nước vào cát , với cách phun nước như vậy bạn có thể dùng bình tưới lan để phun bổ sung nước cho cát , mổi lần phun nên lấy vật dụng chứa các ra ngoài , xong rồi mới cho trở lại vào thùng nuôi dế , làm như vậy tránh cho nước ko phun vào thùng làm ướt phân dế luôn có trong thùng , gây bệnh cho dế , và mau hỏng thùng nếu thùng làm bằng giấy , với cách phun nước như vậy cát sẻ bị nước làm rất chặt bề mặt ,và cứng ,dế ko thể châm vòi sinh sản xuống để đẻ được , và hậu quả là dế sẻ đẻ trứng trên bề mặt cát ,
    và dế mẹ sẻ rất mau bị thoái hóa do hư vòi đẻ trứng , khay chứa cát nên ko làm cao quá dế ko trèo lên được , thỉnh thoảng ta nên dùng một que nhỏ để xới đất trong khay để cho đất tơi xốp ,và những trứng đẻ trên bề mặt được lấp xuống , về thức ăn cho dế con và lớn đều có thể dùng bột cám gà , hoặc bột ngô đã xay nhỏ loại làm thức ăn cho heo .. đều được , đẻ hạn chế bệnh cho dế do môi trường nuôi quá ẩm , ta có thể nuôi khô , tức ko có khay chứa nước trong thùng nuôi , cho dế uống bằng cách cho ăn cỏ tươi xen kẻ với cám , hoặc các loại rau như rau muống, rau khoai , ko cần nhiều lắm , có thể cho thêm số cỏ khô hay rơm làm nơi ẩn nấp cho dế khi lột xác nếu mật độ nhiều , thiếu thức ăn dế có thể ăn thịt đồng loại nhất là những con vừa mới lột xác chưa di chuyển được , nên có ít cỏ khô để cho những con này ẩn nấp , chỉ cần một ít rau tươi thôi mục đích cho dế uống nước nên ko cần nhiều thấy hết thì cho thêm
    trong một lần nuôi sẻ có rất nhièu cở dế vì ko đẻ cùng lần nên sẻ có con lớn nhỏ khác nhau , để tránh trường hợp chênh lệch quá nhiều bạn nên lấy khay trứng ra sau 5 ngày kể từ khi bắt đầu đẻ , cho vào thùng nuôi khác , và với cách nuôi vậy ko gây ẩm ướt quá nhiều bạn ko cần phải dọn dẹp gì nữa cho đến khi tất cả dế đều đã được thu hoạch thì bạn mới don sạch sẻ và nuôi lại , do dế đẻ liên tục nên bạn phải chuản bị nhiều vật dụng nuôi , chỉ với 1 cặp dế sau 2 tháng bạn sẻ ko đếm nổi mình có bao nhiêu con
    Có một số bạn đã nhắn tin cho mình ở nick phongqn do ít vào nên đã ko đọc và trả lời cho các bạn được, để các bạn phải chờ ,mong các bạn thông cảm

Last edited: 10/8/07
  11. NickName

Thích đã nhận:
    95
    nói thật thì. tuy là em có nhiều thông tin về việc này thật. nhưng chưa thử lần nào./ hix hix , chắc là hôm nào cũng thử 1 lần cho bít quá

12. 3đuôi

3đuôi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cứ nuôi đi bạn, bác old_moon hướng dẫn tận tình thế kia rồi lo gì nữa chứ. Hôm nào rảnh ghê qua bác Tùng dế tham quan, nếu có gì thú vị sẽ report phục vụ các bác :D nghe đâu còn có cả rượu dế nữa mới độc ( he he ko uống nhưng mà chắc để papa.... giải sầu :devil: )

Gửi tặng các bác vè con dế của em, nhân lúc ngồi rình, "tức" cảnh ...làm thơ :devil:

Tích tịch tình tang
    Nàng trên chàng dưới
    Tưới nước mười ngày
    Ra bầy dế nhí

Tí rau tí cám
    Hai tháng lại nghe
    Râm rang một góc
    Tích tịch tình tang....
    :D

13. Cao thu co don

Cao thu co don Member

Thích đã nhận:
    1
    giá thành dế có đắt không, mua cho chim ăn nuôi làm chi cho mệt mất thời gian

14. minhhoang

minhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0

hì đang tìm cách nuôi dế thấy anh em hướng dẫn cảm ơn nhiều lắm
    hy vọng về thử nuôi coi sao

15. SonPsychic

SonPsychic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Bên mục Pet Love cũng có nói về nuôi dế bên Chim cũng nuôi dế nửa ah hihi (xipam ti :D)
    Theo mình thấy mấy con dế bán o ngoài thị trường thường khá bự chim mà an thì củng hơi khó dế nhỏ thì lâu lâu mới có vài con ko nhiều :(
    Ko biết cá bác có biết loại dế khá nhõ cỡ bằng con cào cào, ở chổ mình người ta hay gọi nó là dế "chó" nó kiêu ko hay nhõ nhõ rec rec. Do kích thước nhõ nên nhiều loại chim nhỏ có thể ăn được. Hồi trước nhà mình có cái kho cũa bọn này hay vào đó ẩn nấp nhưng giời thi ko còn nhà kho nửa nên tìm con này ko dễ tí nào. bác nào có con giống thì send cho e nuôi với

16. UnknowN

UnknowN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    A lô! Sao tui nhìn cái ảnh đầu tiên, trên cùng của bài tui thấy đó con bò mà đâu phải con dế đâu?

17. banh

banh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Gia đình em hiện đang thử nuôi dế, nhưng tự nhiên dế lần lượt rụng râu, rụng càng và lăn ra chết hàng loạt. Bác nào biết cách trị bệnh này thì chỉ cho em vài chiêu với. Thanks

18. hunghungbeta

hunghungbeta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cái này mới nha, mà cũng khó nữa, thui thì ra mua dế sống cho nhanh và cũng tiện hơn:D