Cách nuôi gà con

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi manhtin, 20/9/08.

1. manhtin

manhtin Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Cho mình hỏi gà con nở ra bao nhiêu ngày thì cho ăn và cho ăn gì(gạo hay cám)? Có cho uống nước không?
    Cho mình hỏi cách ấp bằng máy ấp? Mình mới nuôi và định nhân giống chưa biết nên cho gà ấp hay ấp bằng máy ấp thì dễ hơn mong các bạn chỉ giùm. Cám ơn...:)

2. vinh_xo

vinh_xo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    gà mới nở không nên cho ăn ngày đầu vì còn chất dinh dưỡng nuôi nó...qua ngày sau cho uống nước ấm..nên cho ăn cám gà vì đủ chất...ấp bằng máy thì năng suất cao nhưng gà con ra không có gà mẹ khó nuôi sống lắm..nên nuôi nhiều mái..có gì san qua cho con khác ấp

3. vinh_xo

vinh_xo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    gà con bạn nên úm khoảng 2 tuần cho cứng cáp rồi hãy thả ra...

4. babygirl89

babygirl89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    hehe phổ biến cho bạn chút kinh nghiêm nuôi gà ấp máy nha . Mình chuyên nuôi gà ấp máy . Khi gà con nở ra ngay đầu tiên cho uống nước chỉ nên để gà trong máy trong vòng 12h tính từ lúc gà chui ra khỏi trứng . sau đó cho ra bể úm để 1 bóng đèn tùy theo kích thước bể . cho uống nước đun sôi . sang ngày hôm sau bắt đầu cho gà ăn cám . Cám mua loại cám cho gà từ 0-1 tháng tuổi xay ra trộn thêm thuốc úm và các loại thuóc phòng bệnh tỷ lệ trộn thuốc là 1/10 lượng thuốc để chữa bệnh ghi ở vỏ bao . 1 ngày thay nước cho gà 1 lần . Khi gà đc 1 tuần thì trải thêm vỏ trấu vô . Đèn để 24/24 .
    Đảm bảo không chết con nào

5. nguoitayninh

nguoitayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Cho uống nước đun sôi để nguội bạn Giang ơi , hihihi , bạn cho uống nước đun sôi là tiêu à nha .

6. manhtin

manhtin Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn các bạn

Cám ơn các bạn nhe. Bạn nào có hình bể úm hông post lên cho mình xem với.

7. Nguyen Hoang Ho

Nguyen Hoang Ho Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,177
    Lấy thùng carton (đựng TV) trải báo cũ hoặc cát làm bể úm cũng được,manhtinh à!

8. manhtin

manhtin Active Member

Thích đã nhận:
    2
    À cho mình hỏi luôn là gà con mởi nở mình để nước và đồ ăn nó tự ăn được không hay mình phải cho nó uống và ăn. Thanks thầy Hồ (bể úm để rơm được không thầy?)

9. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Bể úm phải có bề mặt thật phẳng để không làm hư chân gà manhtinh à,vì vậy không nên lót rơm trừ trường hợp có gà mẹ.Gà con cho ăn uống thì dùng đĩa trẹt để đổ nước & thức ăn,gà con tự ăn được (không cần đút!!!).Nhớ dọn vệ sinh chuồng tránh thức ăn thừa rơi vãi nhiều,kiến có thể bu đến cắn chết gà con...

10. manhtin

manhtin Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình mới bắt 1 em gà của Nghĩa và của Vinh 1 em. Để thứ 2 mình post hình nhe. Mình đang đi Đà Nẵng về Sg sẽ qua bắt 1 em mái của Nghĩa nữa. Vậy là mình đã có 1 gia đình gà...vui quá. Hi vọng là sẽ có thật nhiều gà con để gia đình gà mình thêm phong phú.

11. babygirl89

babygirl89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    :) Để đĩa chẹt cho gà ăn là chuẩn nhưng với nước thì không đc vì gà sẽ nhảy vô làm đổ và ướt nền . đôi khi với gà thái do chân ngắn có thể chết trong đĩa do không nhảy ra đc hoặc chết do ướt chân và lông . nên xài cóng nước = nhựa của chim để đựng nước . bắt gà con dí mỏ vô cóng khoảng 10s là sau này gà sẽ tự biết uống .
    Tốt nhất hạn chế xài rơm với vỏ trấu nếu xài phải phung thuóc hantox100 trước 1 ngày phung sương để diệt hết các con bọ có trong rơm hoặc vỏ trấu .

12. manhtin

manhtin Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn các bạn. Ah, nhân tiện cho mình hỏi nếu cho ấp bằng máy thì gà mẹ sẽ nhanh đẻ lại đúng không? Và thời gian để đẻ lứa sau là bao nhiêu vậy?

13. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Gà mẹ không cho ấp thì trung bình 10-15 ngày sau sẽ đẻ lứa mới,tùy vào tình hình sức khỏe & chế độ ăn uống của gà mẹ.Có con cả tháng sau mới đẻ lại...

14. nguoitayninh

nguoitayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Mình gởi trứng cho gà ta ấp nở được 2 con , vì gà của mình quá nhỏ cho nên mình tính tách riêng ra nuôi vì sợ gà ta đạp chết . Vì gà mới nở được 2 ngày tuổi cho nên mình chưa dám tách ra . Từ đó đến giờ mình chưa có kinh nghiệm nuôi gà con , ai cho mình lời khuyên với , để mặc cho gà ta nuôi hay tách ra nuôi riêng ( đàn gà nở ra gần 17 con , trong đó có 2 con của mình là 19 con ) .

15. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Gà mẹ nuôi 19 con gà con là quá nhiều,Trường ơi! Vì vậy,mình nghĩ Trường nên tách 2 con gà tre con ra nuôi trong một thùng xốp (đựng nước đá) có trải cát.Cho ăn uống và dọn vệ sinh hàng ngày các anh em khác đã bày rồi,vì thùng xốp cách nhiệt tốt nên khỏi cần ủ ấm bằng đèn ban đêm,nhưng lưu ý thông hơi tốt cho gà con và lót báo cũ cho chúng ngủ ấm về đêm...

16. hobaosutucop

hobaosutucop Active Member

Thích đã nhận:
    85
    bài này hay quá để lâu nó lặn mất tăm hơi, up lên cái cho ae tham khảo :applause: