cách nuôi họa mi mộc giữ lửa

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi KHUYEN VANG, 19/3/11.

?

2.0

1. 5

1 vote(s)
    33.3%
  2. 0

0 vote(s)
    0.0%
  3. 0

2 vote(s)
    66.7%
  4. 3

0 vote(s)
    0.0%
  1. KHUYEN VANG

KHUYEN VANG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    Bài 1 . cách nuôi họa mi mộc giữ lửa như sau.hai tháng ăn cám con cò để vào lồng nhỏ goc chư a it nguơi qua lai đặt mái chươc mặt cach 1 gang tay gep mái 2 một hôm thì tach mái 1 hôm di nôi khac , sang tháng thứ ba cho đưc nhìn thấy mái và ăn mồi tươi gep mái 2 ngày tách mái ra nơi khác 5 ngày rồi 7 ngày gân người qua lại hơn sang tháng thư 5 ăn cam cò chộn cám gạo chứng mỗi thứ một nửa 15 ngày gep mái một lần tắm đầy đủ nếu thấy mắt thu lòng tử nhỏ lại có thê lùa ra lồng triến cho quen lồng và mang đi thư sổ một tí. áp dụng cả lấy lửa

linhv, conanking, socoladang and 20 others like this.
  2. mamaaroi

mamaaroi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    Bác này chắc là tây viết một mạch không chấm phẩy sai chính tả nhiều quá. Nếu bác có lòng tốt thì cũng nên xem trước phi post thì tốt hơn. Anh em đỡ phải dịch từ tiếng của bác ra tiếng Việt.

linhv, tieuhoami, RUA01 and 5 others like this.
  3. hocvien

hocvien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,643
    Hồi đó em đi học cái đó gọi là hành văn "rau muống" hihi, đọc ko cho nghĩ có khi đứt hơi đấy chứ. Nói gì nói em cảm ơn Bác chủ Topic nha, để mai đi ra tiệm bắt 1 em thử.

Hoanganhqy, tieuhoami, RUA01 and 7 others like this.
  4. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    không sao cái đó chứng tỏ không phải nguồn sưu tầm, còn các cách khác bác đưa ra luôn đi.

tieuhoami, gunsnrosevn, RUA01 and 4 others like this.
  5. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Chả có chấm phẩy, em đọc 1 mạch đứt cả hơi cụ ơi !!!

tieuhoami, phongvip and KtsBim like this.
  6. NXB

NXB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Tiện đây, hỏi kinh nghiệm các bác luôn. My nhà tôi nuôi cũng được đến hơn 1 năm nhưng ít hót lắm. ăn uống vẫn đầy đủ chất mà ít hót không biết có cần kiếm cho nó em mái về làm bạn không đây. Nhà các bác chỉ giúp

hahoctk, phongvip and KtsBim like this.
  7. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Nếu nhà rộng thì nên sắm thêm 1 em mái, nó hót cả ngày. Còn nhà trật thì bác đã nuôi Mi thành công rồi đấy, nó mà phang ầm ầm là điếc tai cả hàng xóm
    Đôi khi nuôi mi hót ít mới là thành công

tieuhoami, RUA01, comnat and 3 others like this.
  8. ythienkiem

ythienkiem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    877
    @KHUYEN VANG : bác viết tiếp phần tiếp theo đi nhé để anh em còn biết đường mà bình luận chứ bác T nhỉ

tieuhoami, BinhLaocai and KtsBim like this.
  9. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Bạn KHUYEN VANG viết nhiều lỗi chính tả quá. Tôi cũng thấy một số AE trên diễn đàn hay nhầm lẫn giữa "thức ăn chăn nuôi công nghiệp" và "cám cò" quá. Cám cò AE thường gọi là các sản phẩm thức ăn chăn nuôi của hãng Proconco của Cộng hòa Pháp gồm có cám cho gà, vịt, lợn, trâu, bò có biểu tượng cong cò đứng một chân từng làm mưa làm gió thị trường TACN Việt Nam những năm từ 98 đến 2002. Hiện Việt Nam có hơn 100 hãng sản xuất thức ăn chăn nuôi Các hãng nước ngoài sản xuất tại Việt nam ngoài Proconco có thể kể đến như Cargill, Guyomach's...Bạn KHYEN VANG viết như trên không biết có phải dùng cám cho gà của Proconco hay lại là thức ăn viên dành cho chim của Trung tâm nghiên cứu chim Ba Vì nữa.

Last edited: 13/6/11
    tieuhoami, RUA01, phongvip and 2 others like this.
  10. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    cám con cò là cám hiệu con cò
    mà bác khuyen vang trốn đâu mất tăm?

KtsBim, tieuhoami and RUA01 like this.
  11. Ngố

Ngố Active Member

Thích đã nhận:
    71
    e nuôi mi dữ lửa toàn sách mi nên đồi , vì ở đấy e thả 1 e mái ra, vừa nhanh nên chim mà lại căng lưae

12. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Bác KHUYENVANG chắc mới nhặt đc tờ bí kíp của cụ sở cụ sơ nào đó ;)

KtsBim and hoamiaka like this.
  13. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    " Bác này chắc là tây viết một mạch không chấm phẩy sai chính tả nhiều quá. Nếu bác có lòng tốt thì cũng nên xem trước phi post thì tốt hơn. Anh em đỡ phải dịch từ tiếng của bác ra tiếng Việt."
    =)) Ha ha ha...... đồng chí mamaaroi thật là hài hước và tế nhị. Góp ý thế mới là góp ý . Tuyệt vời, tuyệt vời, còn trên cả tuyệt vời.=)):applause:=)).
    Anh em Diễn đàn mình nhiều cao thủ thật. Chắc chị em mà nghe Mamaaroi nói chuyện khôi hài thì phải mê Mamaaroi hơn điếu đổ.

attach, tieuhoami, huyduclc and 2 others like this.
  14. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Bác cho em hỏi tý em chưa thông lắm. Bác nói từ tháng thứ 3 mới cho gần người và ăn mồi tươi, vậy mà tháng thứ 5 đã định cho sổ thử. vậy lúc này mi có khi còn đang hip hốp thì làm sao mà sổ được ah? hay là bác có độc chiêu thuần trong 2 tháng gần người mà chú đứng im thì mách em với ah.
    cảm ơn bác.

15. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Độc chiêu nhà MAVANZ tớ thì đúng là vừa độc nhất lại vừa độc ác nữa tơ thuần tất tuốt nhiều loại chim : Cu gáy, chòe lửa, chòe than, họa mi, chào mào bằng cách vặt trụi lông đuôi, cuối ngày đi làm về tóm ra nhúng vô chậu nước ngày nào cũng vậy 2~3 tháng trông thấy tớ đã sợ như cua gặp ếch đứng yên trên cầu ko nhúc nhích..... Ha ha ha cũng có 1 số anh em đến giao lưu ngạc nhiên đến kinh tởm....

tieuhoami, KtsBim and huyduclc like this.
  16. ductronglc

ductronglc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    Đọc xong không hiểu lại đọc lại. Chắc do mình đọc nhanh quá. hi hi
    Thuộc rồi sẽ hiểu là gì ngay. Rất thank tấm lòng sẻ chia kinh nghiệm của chủ thớt, mong bạn có nhiều bài để a e học hỏi kinh nghiệm nưa nhé. Chỉ có chút góp ý nhỏ là nên cho người đọc nghỉ lấy sức tý nhé.

mavanz, KtsBim and huyduclc like this.
  17. nguyenquangtu

nguyenquangtu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Sao ko gọi là cám Ba Vì sao cứ phải là cám cò, thời buổi này có ai nuôi cò đâu, tôi nuôi mi mộc ăn toàn cám ngon thôi, 12 nghìn 01 túi, mỗi tháng hết có 36 nghìn rẻ như cho, đã chơi sao lại sợ tốn kém nhỉ ? mùa đông rét đậm tôi còn nuôi đc cả dế cho Mi ăn được cơ mà, mất đi đâu mà lo, ngày nào chẳng được nghe mi hót . . . hi. . . hi. . , mấy hôm nay chú mi của mình hết giận mạt rồi đầy, được tắm mần tưới là OK ngay.

tieuhoami and KtsBim like this.
  18. luong duyen

luong duyen Member

Thích đã nhận:
    11
    bác nói thế nào đấy chim em ngày nào cũng tắm em nó tắm xong là hót và vẫy múa cánh liên tục bac oi

tieuhoami, hahoctk and KtsBim like this.
  19. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    cám con cò là tên của công ty cám, thức ăn chăn nuôi chủ yếu dùng nuôi gia cầm,trong thành phần cám có trộn thuốc tăng trọng ,nếu bạn muốn nuôi họa mi( cho to để thịt thì cứ cho ăn) mua cám ba vì nhà khánh hà đông ý ,cám tốt., bền chim ....

tieuhoami and KtsBim like this.
  20. hahoctk

hahoctk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    bác có thấy chim em bao giờ mà bảo chim em bẩn.bậy nào chim em ngày nào chả tắm,ngày nào chẳng kì cọ

KtsBim thích bài này.