Cách nuôi khuyên mới bẫy về???

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi carmen, 1/4/08.

1. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Em rất thích nuôi Khuyên nhưng khổ nỗi hễ cứ nuôi chim bẫy thì chỉ được ít lâu là chim chết, mặc dù em đã đọc và làm theo cách mà anh em đã bày cho ở trên diễn đàn. Chim mới bẫy về em cho ăn chuối và các loại hoa quả chín có dính cám(cám đậu xanh và trứng) nhưng ko được, nó cứ yếu dần rồi lần lượt ra đi. Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ dùm em kinh nghiệm nuôi chim mới bẫy với. Nên cho nó ăn gì để nó khỏe mạnh và làm sao để tập cho nó ăn cám??? em xin chân thành cảm ơn các bác trước!

2. phambahue

phambahue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    coi chừng cám dính vào hoa quả chín bị mốc cám nên dẫn đến chim ăn vào sẽ bị đường ruột. Bạn hãy cho ăn chuối có dính ít cám thôi nhưng hằng ngày phai kiểm tra thức ăn của chim rồi thay cám để tránh tình trạng cám bị mốc. Chúc bạn lần sau may mắn hơn.

3. cuphen

cuphen Member

Thích đã nhận:
    1
    mình thì cũng ko biết nhiều cho lắm,mình cũng chỉ mới nuôi thôi, bạn phải cho ăn sâu ,cào cào non trong những ngày đầu những thức ăn đó chính là những thứ mà chúng thích nhất chúc bạn thành công nhe

4. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    mua cám cò về giã nhỏ ra đừng
    cho ăn cám đậu trứng vội lấy quả
    chuối tây bóc hết vỏ ăn vào cám hoặc
    là cắt nhuyễn ra trộn đều với cám
    chim ăn như thế tầm 3 hôm sau đó giảm chuối
    dần dần là ok chưa thấy ai làm vậy
    mà chết cả

5. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    ok cứ dùng cám có trộn chuối là được mà , mình nuôi nhiều rồi cũng vẫn khỏe mạnh thường thôi , mình đang nuôi một con đựoc hai mươi ngày rồi đang tập cho nó không lộn cầu

6. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    cảm ơm các bác. hôm trước em bẫy được hai con đuôi xòe đẹp kinh khung, nhưng về được hai hôm là em phải thả vì thấy nó yếu quá sợ nó chết tội nó. nhân đây có bác nào ở Hn có khuyên líu rồi thì để cho em một con giao lưu đi, giá cả phải chăng chút xíu vì em ko có xiền.

7. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Lần sau nếu bạn bẫy được khuyên đuôi xòe thì để cho tôi nuôi cho, nhưng hình như là bạn ở TP.Vinh thì hơi xa nên khó giao lưu đấy nhỉ.

8. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Thức ăn cho khuyên mới bẫy

... Chim mới bẫy về em cho ăn chuối và các loại hoa quả chín có dính cám(cám đậu xanh và trứng) nhưng ko được, nó cứ yếu dần rồi lần lượt ra đi.

Bạn làm vậy , chim chết là đúng rồi. Chim đang ngoài tự nhiên tự do , ăn no là thế, vậy mà bạn cho ăn cám , không ổn. Chuối cũng được, nhưng hơi thiếu chất nên chim sẽ suy nhược mà chết. Bạn phải cho nhiều thức ăn lẫn vào nhau: sâu với cám giã nhỏ, chuối trộn cám cũng giã nhỏ với trứng gà. Ban đầu cho ăn nhiều sâu, sau giảm dần rồi tăng cám lên, dần dần nó sẽ quen ngay !
    Chúc bạn thành công !
    :applause:

9. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Mình xin bổ xung ý kiến , về cách làm thì đúng như ông tapchoikhuyen nói cứ thế mà tiến hành , nhưng để nâng cao hiệu quả thì bạn nên nuôi thêm 1 em chim mái thật thuần để dạy cho bọn khuyên mới biết cách ăn cám . Sở dĩ nên dùng chim mái vì nếu là chim trống chúng sẽ đuổi đánh chim mới ngay , bạn có thể dùng nhiều lần như vậy , bên cạnh đó nó sẽ dạy bọn chim mới tắm trong lồng (rất nhiều người nuôi chim kêu ca về chuyện con khuyên nhất định không chịu tắm). Ngoài ra em mái còn có tác dụng kick chim trống căng hơn . Mình còn 1 điều muốn chia sẻ hiện tại 2 chú khuyên nhà mình đang rục rịch làm tổ . Hi vọng sắp tới mình sẽ giới thiệu với anh em vài chú khuyên non .

10. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Cảm ơn các bác đã nhiệt tình đóng góp ý kiến cho em. Em ở Vinh nhưng cũng hay ra thủ đô lắm. Em định tuần tới se ra để rước một chú thật chuẩn và cả lồng nữa để về cho có máu. Bác nào có địa chỉ mua khuyên và lồng tin cậy (khu vực Hà nội) thì mách cho em với nhé.

11. umbro

umbro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    đơn giản thui ông bạn cho khuyên mới bẫy vào một lồng lớn có 1 hoặc vài chú khuyên cũ.thức ăn thì cũng đơn giản bạn cho 2 cóng to.một là chuối chín dầm hơi nát ra một chút rùi rắc cám lên(chỉ cần cám thường thui không cần quá nhiều chất) và cóng thứ 2 cho sâu và cám bằng nhau đổ lẫn lên nhau.ngày nào cũng thay 2 cóng thức ăn đó không để lâu hơn một ngày và dần dần tăng cám lên bớt sâu và chuối đi.chim ăn dần rùi sẽ quen thui.chắc tầm 3 đến 4 tuần.chúc bạn thành công.àh còn điều này mình hơi thắc mắc:bạn bắt được 2 em đuôi xoè và bạn thả đi rùi hả?liệu có phải mới bắt được 2 em bay loạn lên không?mình nghĩ là bay nhiều xoã cánh và đuôi ra chứ không phải xoè đâu.bạn có trí tượng tượng thật phong phú

Công tử chơi chim !!!

12. Hoacucquy

Hoacucquy Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo Tôi, bạn cho chuối vào cám là đúng cách rồi, nhưng nên nhốt chung với một chú khuyên bạn đang nuôi, chúng học cách ăn cám nhanh lắm.( Bạn nên để lồng ở nơi có ít người qua lại). Nhốt chung khoảng một tuần, tách ra là ổn.
    Chúc bạn thành công!

13. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Cách này cũng hay đấy , nhưng đề phòng chú chim bổi kia bị bệnh , nó sẽ lây ra chim thuộc của ta đấy !
    Cẩn tắc vô áy náy !b-(

14. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    hẹ hẹ con chim khuyên mới bẫy về mà bẫy vào mùa chim sinh sản em bảo bác cứ nuôi nó ở 1 nơi cố định trên cành cây ko cho gần hay nhìn thấy chim khác đảm bảo với bác là sẽ được nghe nó líu ko sớm thì muộn( mà phải cho mồi tươi cám ngon nhé)

15. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Các cách vào cám khuyên mộc

Người mới chơi thường gặp khó khăn trong việc này tôi nêu ra một vài cách vào cám , các bạn có cách nào hay đóng góp ý kiến để các bạn học hỏi kinh nghiệm . Có rất nhiều cách vào cám VD. trộn cám vào chuối , nhốt cũng con khác vv các cách vào cám thông thường tỉ lệ theo tôi ko cao lắm có những con chim mộc vào cám rất khó mặc dù đã áp dụng các cách trên . Tôi có một cách vào cám hiệu quả cao hơn các cách trên là nắm được sở thích của chim khuyên là loại thích ăn ngọt cho nên tôi thường vào cám bằng cách trộn bánh đậu xanh vào cám con chim sẽ ăn ngay lập tức cách này theo tôi là tỉ lệ cao nhất . Chim ăn quen cám một vài bữa các bạn rút dần bánh đậu xanh trong cám ra là sẽ ôn . Tôi xin đóng góp một kinh nghiệm nho nhỏ các bác có kinh nghiệm gì hay xin đóng góp cho anh em học hỏi. CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG

Last edited: 7/4/08
  16. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Cảm ơn bác chaomao cái! chách này em thấy hay đây. Ah mà bác chaomao cho em hỏi cái. trộn bánh đậu xanh vào cám tỉ lệ như thế nào đấy ah? mà trộn cám thường mình mua ngoài hàng hay cám đậu xanh trứng như của mình đang dùng cho chim thuần vậy bác?

17. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Bác chào mào đúng là rất hảo ngọt .....................................nhưng mà kinh nghiệm của bác thì quá chuẩn luôn . Con chim vốn nó rât thích ăn ngọt . Hôm nay làm mẻ cám theo công thức của bác .10 thìa cafe nâu đường rồi nếm thử thấy cám cũng không ngọt lắm . Thế mà trước kia tôi cứ tưởng là ngọt như chè

18. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Bạn trộn bánh đậu xanh với loại cám bạn thường nuôi tỉ lệ là 50/50. Nếu cám hạt thì bạn xay nhỏ rồi trộn

19. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn không nên

Trước đây vì muốn chim vào cám nhanh, tôi cũng thường ngiền chuối rồi trộn cám. Thế nhưng lơi ít hại nhiều. Cóng bẩn nhanh phải vệ sinh. Mỗi lần như thế nó bay loạn xạ,xac xơ. Sau này tôi chỉ cắt chuối bỏ xuống dưới cóng rồi đổ cám lên trên, lúc đầu đổ lượt cám mỏng thôi cho chim ăn chuối và quen dần hơi cám. Chậm một tý nhưng tỷ lệ sống đạt khá cao. Xin chia sẻ để các bạn tham khảo. Tạm biệt/

20. Brand-new

Brand-new Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào các bác em em thích chim cò từ nhỏ. nhưng không có điều kiện lắm hôm nay em vừa mua 2 chú khuyên bẫy về và đã đọc qua mấy cách các bác hướng nuôi chúng. Nhưng em xin hỏi một chút là mỗi lần mình thêm cám hay thay nước hay rửa lồng cho nó thì làm thế nào, có phải đậy lồng lại không, các bác ai đã nuôi thành công rồi thì bớt cho em xin chút kinh nghiệm