Cách nuôi kkf

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Bao_truongcong, 18/8/08.

1. Bao_truongcong

Bao_truongcong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mong được chỉ dẫn cách nuôi 1 em kkf từ 2 ngón. Đề tài này chắc đã cũ nhưng vì không biết nó ở đâu nên mong các pro chỉ dẫn lại.
    Có phải kkf phải cho 200g muối/100 lít nước và cần nhiều san hô không???
    Do mình mới được tặng 1 em kkf cùi. Vì chưa nuôi giống này lần nào nên bây giờ nuôi thử, chứ mua 1 em kkf mắc quá nên muốn có chút kinh nghiệm trước rùi mới đầu tư.
    Hình em cùi bắp của mình nè:
    Mình đã cho nồng độ muối cao hơn, để sưởi 24/24 ở 28 độ. Em nó đang nhát quá, đang cho kè 1 em cá mái bé hơn không biết có nên không?
    Mong được chỉ dẫn.
    Chân thành cám ơn!

2. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    à quên, chữ của em nó mất hết khổng hiểu tại sao??????

3. boy_nhietdoi

boy_nhietdoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    bác con la hán to nói quá đúng!!con king của bác nhìn cũng good đó chứ!!!

4. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    Cám ơn bạn, nghe thấy mừng ghê...mình chưa biết tí gì về cách nuôi giống này. Chỉ biết tỉ lệ thành công rất thấp, hên quá lại được tặng con này nuôi thử. Mong các pro chỉ giáo cách chăm sóc em nó. Em nó đang nhát quá....

5. Kingphattai

Kingphattai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    khi cá khõe mạnh chữ sẽ đậm lại thôi đó mà ! chữ kg mất đâu !

6. Claudio

Claudio Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho vừa muối thôi bạn ơi, nhiều quá nó bị mờ màu và châu đấy( mờ thôi chứ ko mất đâu)
    e king của bác có bộ đuôi kì khép kín, rất đẹp

7. LongApa

LongApa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cá đẹp lắm. Bạn tham khảo các bài đã post nhé.

8. david

david Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu nó ko bị ngứa hay ghẻ thì đưnf cho muối, cá sẽ bị trắng da đó.....................

9. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    Claudiocho vừa muối thôi bạn ơi, nhiều quá nó bị mờ màu và châu đấy( mờ thôi chứ ko mất đâu)
    e king của bác có bộ đuôi kì khép kín, rất đẹp
    LongApaCá đẹp lắm. Bạn tham khảo các bài đã post nhé. davidnếu nó ko bị ngứa hay ghẻ thì đưnf cho muối, cá sẽ bị trắng da đó..................... Cám ơn các bạn để mình thay nước. Mấy hôm vừa rồi cho hơi nhiều muối rồi.
    Em nó cũng đã nhanh nhẹn trở lại. Châu bệt xanh cả má...hihi không biết rùi sẽ ra sao.
    Cho mình hỏi thêm là em nó mới 2 ngón thì nên kè với cá trống hay cá mái. Mình đang cho kè với con cá mái nhỏ thì cá mái nó hiền quá nên làm cho chú kinh cũng chả thèm xung gì cả. Vậy thì nên kiếm 1 em cá trống cùi bắp để kè tốt hơn hay là dùng gương để kè nhỉ.....
    Cám ơn các bạn đã quan tâm. Mong các bạn chỉ dẫn tiếp....

10. conlahanto

conlahanto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    choài,thế này mà cùi à ,cùi thì cho e hen ,hihi
    kkf ko cần nhiều muối như sup đâu anh ,san hô nhiều hay ít ko phải vấn đề mà là để ổn định pH thui ạ ,màu có vẻ hơi tái ,kỳ cờ tốt ,khít ,bác cho em nó tép tươi và XO lên châu và đầu nha ,à đừng cho kè mái ,vì em nó bé quá ,tốt nhất là cho em nó kè với 1 e khác bằng cỡ ấy (kkf ,kkc ...)
    chúc anh có chú cá đẹp
    chào anh

11. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    Cám ơn bạn. Mình thì đang cho nó ăn tôm bỏ tủ lạnh (vì mua tôm sống sợ bị lây bệnh), thức ăn khô thì đang còn JBL.....mai chắc đi kiếm 1 em trống cùng size về cho nó kè...hì hì...con này mình được tặng đó...mua cá cho mãi rùi giờ đc tặng 1 e này thấy cám giác sướng ghê...
    Về nước thì nhà mình xài nước máy nên chắc độ ph ổn định chứ nhỉ ?????
    Cám ơn bạn nhiều, có thêm kinh nghiệm gì thì chỉ dẫn thêm cho mình nhé.
    Thân

12. kimphatai07

kimphatai07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Cá của bạn cũng đẹp đó.
    Theo chủ cửa hàng KL, thì hai tháng đầu cho ăn lăng quăng để giữ châu. Mình đang thử.
    Cá càng lớn, chữ càng mất dần. Cá mình cũng bị như vậy.
    Nuôi cở 3 ngón mà cá chưa lên đầu thì ...nuôi tiếp hay không tùy bạn.

13. conlahanto

conlahanto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    tốt nhất là bạn nên cho ăn tép tươi ,còn sống ấy ,còn nước máy thì pH ổn định hơn nước giếng nhưng cũng phải thường xuyên kiểm tra nha ,cẩn thận là tốt nhất mà ,mình cũng đang nuôi nên có gì thì chúng ta chia sẻ cho nhau ,hihi.
    chào bạn

14. tottihao2007

tottihao2007 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cho ăn tép và thức ăn công nghiệp là Ok rùi. cũng chưa cần kè mái đâu bạn à( vì cá con nhỏ) khi nào bạn thấy đầu nó bắt đầu lên thì hãy cho nó kè. muối thì mình thấy cho nhiều 1 tí so dzới mấy giống khác ( nhớ là 1 tí thôi nhé đừng cho nhiều là nó.....hehe) mua thêm 1 chai vitamin dạng nước về bỏ vô hồ( mỗi lần thay nước cho 1 nắp, giá cỡ 90k/chai. bảo đảm nó kh biết bệnh là gì lun). còn ngoài ra thì cham sóc như những loại khác là ok thui.

15. tottihao2007

tottihao2007 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng có nuôi 1 chú KKF từ nhỏ ( giờ 3 ngón đầu cũng ok) nên mình chăm sóc sao thì chỉ như thế thôi. có gì sai thì bà con bỏ wa.

16. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình nếu bạn bỏ muối nhiều quá thì đầu có lên nhưng đường ruột cá sẽ có vấn đề (mình đã bị 2 con Kim Cương XAnh => kết quả là cá die). Vì vậy nếu các bình thường nên bỏ muối ít thui 70g đến 100g cho 100 lít nước. Thân

17. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    Cám ơn bạn. Bạn nói lảm mình giật mình .....có thể lắm vì mình thấy mấy con khác của mình dễ bị đau bụng lắm mà không hiểu tại sao, cho ăn cũng bình thường như người khác mà cũng bị. Con cá đó đau bụng rùi lòi ruột, mình chữa khỏi rùi cho cho đứa em nó nuôi thì lại ok xung ghê gớm...vấn đề chắc là ở chỗ nhiều muối chăng????

18. congtubaclieu

congtubaclieu Active Member

Thích đã nhận:
    2
    cá bạn đẹp lắm.Minh mong cũng tậu đuợc 1 em đẹp như vậy.Ráng nuôi nha bạn

19. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    Cám ơn bạn đã khen. Hiện mình đang nuối em nó trong 1 cái hồ D60 x R30 x C40, vừa mua 1 em cùng size cho chúng kè nhau. Như vậy là 2 em trong 1 cái hồ đó không biết có nhỏ quá không? Đang tính mua cái hồ 8 tấc cho 2 em nó.
    Chỉ có điều em nó cứ hay quay mặt vào vách sau hồ, chắc là nó chưa khỏe hay sao ấy...vì mới nuôi có mấy ngày . Cho ăn vẫn ăn, cho tay vô chơi thì em nó kô sợ...chẳng hiểu sao hay nó chê cái hồ quá chật hihi...nhà đã có 3 cái hồ lớn 1m và 1m2, thêm nữa sợ bị là quá......

20. ahuynguyen

ahuynguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Hồ vậy thì quá nhỏ cho 1 con, huống hồ gì là 2 con, bạn đừng có "ham" quá vậy. Mình hiểu bạn vì lúc trước mình cũng vậy. Bây giwof hồ như bạn thì ok nhưng sau khi cá lớn ít nhất nó phải đươcj hồ 1m. Nếu cá bạn bị nhát bạn cho nó đói đến khi nào nó áp sát kính mặt trước để kiếm ăn thì lúc đó bạn cho nó ăn nhưng ít thôi. Nuôi kkf thì phải ít thay nước nhưng nước phải trong, cá của bạn thì cho ăn ngày ngày 3 bữa, sáng trưa: tôm tep sông, tránh ăn đò đông lạnh, kkf mà ă đồ đông lạnh là không xong đâu. Chiều tối cho ăn bột JBL, XO, theo mình JBL sẽ tốt hơn (XO hàng giả nhiều lắm).
    Muối thì 1,5g/1l, nhiệt độ thì trên 30 đều ok, không cần phải bỏ heater như bạn đâu (tốn điện lắm). Chúc bạn có KKF như sách