cách nuôi mi đang thay lông..???

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi dung_hoamihot, 12/10/11.

1. dung_hoamihot

dung_hoamihot Member

Thích đã nhận:
    41
    Anh em có nhiều kinh nghiệm về mi cho mình hỏi chút vì mình mới chơi nên chưa có nhieu kinh nghiem lắm...!
    Em có con mi đang thay lông thy có cần phải chùm áo lồng kín suốt ngày ko?? hay lag ngày vẫn mở áo lồng tối đi ngủ mới chùm kín.và có cần phải phơi nắng như núc chưa thay lông ko ? em đọc ở diễn đàn thỳ thấy bảo chùm kín áo lồng.để vào nơi yên tĩnh,theo như các bác có nhiều kinh nghiệm về mi thỳ em nên làm như thế nào là đúng....! thanks...!!!

KtsBim thích bài này.
  2. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Tùy con chim thôi bạn ah! Nếu chùm áo thấy rớt lồng thì cứ chùm, còn ko rớt thì mở lồng hình chữ A( mở nhỏ thôi nhé), tối thì phải chùm lại rồi. Treo chim nơi yên tĩnh, mát mẻ, cho nhiều mồi tươi hơn, tắm nhiều hơn cho mau rớt lông. Phơi nắng ít thôi hoặc kô phơi cũng được, khi nào chim xong lồng thì phơi nắng nhiều cho cứng lông. Thân

Last edited: 12/10/11
    linhv, dung_hoamihot and KtsBim like this.
  3. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    theo như mình thì cứ bung hết áo lồng để vào nơi mát mẻ,sáng ra phơi nắng khoảng nửa tiếng(nắng sớm),tăng cường mồi tươi,nếu để chim lau ko được phơi nắng sẽ bị cớm nắng,yếu chim khi xong lông vực lại rất lâu,đó là kinh nghiệm của mình đang nuôi 2 con mi ở nhà,rụng lông tốt và vẫn sung sức

KtsBim thích bài này.
  4. minhanh

minhanh Active Member

Thích đã nhận:
    48
    - Theo ý kiến của tớ :
    Khi con chim rớt lông thì ủ áo lồng
    Khi con chim đã ra lông mới thì mở áo lồng vì tớ nghĩ có đủ ánh sáng bộ lông mới sẽ đẹp hơn (và có lẽ như vậy gần với tự nhiên hơn), nhưng vẫn phải để nơi yên tĩnh thoáng mát tránh chim bị hoảng hay kích động nhảy nhiều dễ gẫy, hỏng lông lắm !
    Và khi con chim thay lông cũng đừng để ý đên thái độ của nó thế nào, có sung sức hay ko.Nếu HM nói riêng hay tất cả các loại chim khác nói chung, khi thay lông mà vẫn sung sức thì cái chủ đề về thay lông ko nên bàn nữa :p. nhiều con chim hay khi thay lông còn bị chim mộc lởm đè cho chỉ dám éc éc....! Đợi khi bắt đầu ra lông hòm hòm rùi thì đẩy e nó lên như vậy con chim sẽ chơi đc bền hơn!
    Ý kiến cá nhân, các bác chém nhẹ tay :p

KtsBim thích bài này.
  5. NTPhu

NTPhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Cho ăn cho nhiều mồi tươi vào, để có nhiều đạm tái tạo lông

KtsBim thích bài này.