Cách nuôi và chăm sóc chim quốc con

Thảo luận trong 'CHIM CUỐC' bắt đầu bởi phnamsfcc, 24/12/14.

1. phnamsfcc

phnamsfcc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Lần trước mình cũng có góp ý trong một bài trên forum nhưng chưa đầy đủ, hôm nay mình viết lại đầy đủ hơn (cái này là theo kinh nghiệm mình nuôi, các bác có cao kiến thì góp ý thêm nhé).
    Nuôi chim quốc con cũng giống như chăm sóc em bé. Khi mua chim non lựa con từ 1 tuần tuổi đến 10 ngày là tốt nhất, quốc con càng lớn càng khó thuần do bản tính con quốc là nhút nhát, theo mình thấy con quốc càng lanh lẹ thì dễ nhúc nhát hơn con quốc khờ khờ. Thường con trống có đầu to, chân to, con mái thì ngược lại và có đầu tròn. Nếu cùng một bầy thì con nhỏ nhất thường là con mái.
    Nuôi quốc con trong thùng giấy, bên trong lót thãm củ và giẻ tạo độ ấm, thùng đủ cao để quốc lớn hơn một chút không nhảy ra được hoặc bên trên có lưới ngăn. dụng cụ cho ăn và uống nên dùng chum bằng sành sứ loại hình elip, tuyệt đối không dùng các dụng cụ như chai lọ nhựa hoặc lon bia cắt ngắn đựng nước cho quốc uống, nó sẽ trút đầu vào trong đó mà chết kể cả quốc 1 tháng tuổi cũng bị.
    Cái này giống như em bé chổng đầu trong lu nước vậy đó, mình bị 2 con vậy rồi. Nếu rãnh thì bắt nó thường xuyên nắm trên tay rồi thả ra, làm nhiều lần và nhiều ngày cho nó quen và dạn điều này rất quan trọng khi nuôi quốc con.
    Thức ăn quốc con là sâu nhỏ + thức ăn gà con, trứng kiến, bụng con dế bóp nhỏ, cào cào mềm, nhỏ. Nếu quốc chưa biết mổ lấy trứng kiến hoặc phần bụng con dế bóp với nước vón cục nhỏ nhỏ bóp dính vào cây chân nhang đưa vào miệng thì nó sẽ mổ ăn tập đến khi nào nó mổ được thì thôi, song song đó là để chum thức ăn và nước uống để nó tập mổ thức ăn và sâu. chừng 2 đến 3 ngày là nó mổ tốt. sau 20-25 ngày thì ra lồng cho nó quen, thậm chí nuôi 15 ngày cho ra lồng rồi bắt vào thùng làm vài lần trước khi ra lổng hẳn.

Lồng nuôi bịt 3 hoặc 4 mặt chừa mặt chính diện để nó thấy người qua lại. lồng mới không có kẽm, đinh để con quốc nhảy lên xuống không máng vào bị gãy mỏ, hư mồng, chảy máu đầu (đơm lồng) kít thước ngang 250mm, dài 300 mm cao 250 mm, càng rộng thì con quốc càng bay nhảy thì dễ bị gãy mỏ hơn. Vẫn duy trì 2 đến 3 cái chum trong lồng, quốc non không được để thao nước tắm vào.
    Nuôi đến khi nào con quốc thấy người ít bay nhảy, chạy trốn thì có thể đổi sang lồng lớn (lồng này ngoài chợ bán nhiều). Lưu ý là thay nước thường xuyên và đổi thức ăn xoay vòng. lồng nuôi không nên chọn loại có lổ hình vuông nên chọn loại có song đứng để quốc không vướng mỏ, gãy mỏ khi đơm lồng. Chúc các bạn nuôi thành công.

Phần bị cắt do có tính chất buôn bán.(bác nên đăng bên phần trung tâm TM nhé )

Last edited by a moderator: 31/12/14
    truongvuhung, BAONHJ., GHT and 3 others like this.
  2. phnamsfcc

Thích đã nhận:
    79
  3. thanhtrocnd

thanhtrocnd Member

Thích đã nhận:
    7
    Bác có nick facebook ko e muon hoi kinh nghiệm của bác.e đam mê món này lắm mà o em ko ai choi hic

chaomaotanphu thích bài này.
  4. phnamsfcc

Thích đã nhận:
    79
    facebook: gentleman2903@yahoo.com.vn

nhưng bạn có thể gởi mail: nam.pham@duckhai.com.vn
    Do hệ thống mạng yahoo và gmail bị chặn ở công ty nên bạn có thể gởi mail như address trên nhé. 0918494492
    Nhà bạn ở đâu, mình ở Bình Chánh HCM

5. garungks

garungks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    190
    em cũng máu món này lắm bác giúp em với,mà chổ em chim cuốc nhiều nhưng không làm sao bắt được cuốc con chổ bác có không để cho em cặp,với em muốn học hỏi kinh nghiệm của bác luôn mail.của em hailinhnguyen240885@gmail.com em cám ơn bác nhiều nghe

6. thanhtrocnd

thanhtrocnd Member

Thích đã nhận:
    7
    Ok bác.e dang không biết chuyển chim trong đó ra ngoài e có so chết ko.ngoài e ít nguoi bán

7. truonghack

truonghack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    bài hay mình góp ý thêm về cái chuồng một tí, chuồng lồng có thể làm bằng lưới kẽm mắt vuông 0.5 hay 1cm đều được, có cửa bắt ra bắt vào, có thể may thêm bạc ni lông xung quanh và bên trên trừ đáy lồng để giữ ấm và vệ sinh cho lòng, có thể lắp thêm 1 bóng đèn cà na để giữ ấm vào ban đêm, đèn ca nan có thể mua thêm 1 cái công tắc 2 bên và 1 con di ót, để phân cấp 2 cấp độ sáng mạnh và yếu. mình úm chim non và sóc đât non toàn như vậy.

8. phnamsfcc

Thích đã nhận:
    79
    Dear bác

Quốc con tuy nhỏ nhưng sức sống thì mãnh liệt lắm, lúc mình mới mua quốc con nuôi chuyển từ Tiền Giang lên Bình Chánh mình cũng sợ bị chết nhưng không bị gì. Nếu nhà bác ở ngoài bắc xa quá thì không biết được. Nuôi quốc cũng rất mất thời gian và sớm lắm là 1 năm bạn mới có quốc mồi mà chắc gì mồi hay để bắt được bổi. Bạn nên tìm ai có mồi đang chơi bán lại cho nó lẹ để thỏa đam mê. Nếu không có thì bác mua vài bộ giò (làm khoảng 7 giò/1 bộ để cắm nhanh mà thu hồi cũng nhanh) và cái máy phát tiếng quốc bác đi bẫy thì cũng bắt được bổi nhưng cách này thì không đã bằng bẫy có quốc mồi. Nhưng hiện tại bác không có quốc mồi thì cách này vẫn là ok nhất. Thực ra quốc rừng rất nhiều nhưng "trận" cũng nhiều vì vậy để bắt được con rừng không đá lụp các bậc tiền bối ở chỗ mình cũng phải dùng đến giò để phá thế trận thôi. Hiện nay mình cũng đang chơi kết hợp vừa mồi vừa giò thì cơ hội chộp được con bổi khó tính sẽ cao hơn.

BAONHJ. thích bài này.
  9. cu Gáy

cu Gáy Guest

Theo mình không nên đánh quốc bằng giò vì như vậy là bắt tận diệt, rồi ngày nào đó sẽ không còn quốc cho thế hệ sau nữa vài lời góp ý có gì mạo phạm các bác bỏ qua cho. chúng ta hãy chơi nghệ thuật là đánh bằng chim mồi

10. thanhtrocnd

thanhtrocnd Member

Thích đã nhận:
    7
    vâng bác ah ngoài bắc này ít người chơi quá nên muốn kiếm cũng khó hic.nhưng có quốc mồi rồi đi đánh thì lại dễ vì chưa bị ai bẫy bao giờ

11. thanhtrocnd

thanhtrocnd Member

Thích đã nhận:
    7
    Bác nam cho e hỏi.nếu chim trống mái nuôi non lên có thể ghép đẻ bất cu cặp trống mai nào ah và cách ghép nhu thế nào.cho chúng làm quen voi nhau dần dần ah.vì e nghĩ nếu ghép lun là nó đánh nhau

12. phnamsfcc

Thích đã nhận:
    79
    Khi ghép con trống mái với nhau cho đẻ (thường gọi là thả đẻ). Trong trường hợp có nhiều cặp thì dễ chọn hơn vì khi con mái này kêu thì con trống (cồ) khác kêu thì cặp đó có thể "ăn" với nhau. Lúc này, đem con cồ để gần con mái, nếu hợp nhau thì bạn sẽ thấy nó cũng "làm tình, bắt chí" lẫn nhau. Khi nào hai con hợp rơ hẵn rồi thì thả chung trong một cái lồng lớn, nếu có vườn rộng thì căng lưới để không gian được lớn hơn cho nó giống hoang dã. Một số người còn dùng con mồi đã thuần để thả đẻ họ thả hẳn vào ao có lục bình gần nhà mà không cần bao lưới gì cả (vì con mồi thuần thường là những con mồi có "bổn" hay, cái này giống như đổ mái cho con gà trống vậy). Trong trường hợp bạn chỉ có duy nhất một trống , một mái thì bạn cũng nên để gần như nói trên nhưng phải ngăn bằng lưới lổ nhỏ để 2 con thấy nhau mà khi mổ nhau thì không được, nên sử dụng lưới bao che màu xanh của các công trình xây dựng. Khi 2 con bắt đầu quen thì tháo lưới dần dần. Khi hai con không còn đá với nhau nữa thì thả chung như trên.

13. tran tue linh

tran tue linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Bạn cho hỏi giá của một con quốc mồi bây giờ khoảng bao nhiêu tiền vậy?

14. phnamsfcc

Thích đã nhận:
    79
    Giá của con quốc mồi nó dao động thấp nhất cũng 1 triệu đối với quốc 1 năm tuổi đã bắt bổi, hôm qua mình về miền Tây tậu được 1 em 3 năm tuổi cũng bãnh, bắt bổi gần 100 con giá 2.5 triệu. Bạn nên mua chỗ uy tính và người bán cũng phải nói thật về lịch sử và tính cách của nó mới được. mặc dù chơi quốc có vẽ dễ nhưng thực sự cũng khó đấy. Nếu con mồi khó tính khi bạn mua về nó sẽ ít kêu hoặc không kêu do tiếng mình lạ so với chủ trước của nó.

Ngoài ra môi trường sống và cách chăm sóc cũng là phần quyết định không kém. Những con quốc đi bẫy phải sử dụng máy phát thì giá dưới 3 triệu, còn những con mồi đặt ra rừng bạn hú vài tiếng mà nó kêu suốt kèo và suốt ngày thì giá hơn 4 đến 5tr mà nhiều tay chơi còn không cho đụng vào.

Nếu bạn bắt đầu chơi thì nên chọn mua quốc trên 3 năm tuổi hoặc già hơn để ít bị bể. Mình cũng là người chơi quốc như các bạn, cũng nuôi quốc con để chơi, khi thiếu mồi mới tìm thêm để đủ bộ chơi chứ mình không có buôn bán gì cả.
    Chúc bạn tìm được con mồi ưng ý.

Nghề chơi cũng lắm kungfu !

Last edited by a moderator: 16/1/15
    thanhtrocnd thích bài này.
  15. thanhtrocnd

thanhtrocnd Member

Thích đã nhận:
    7
    A nam up lụp bẫy lên đi.e moi mua con cuốc mái gần 2mùa a ah giá 1,7tr.không biết máy bay có cho mang theo chim không biết 4\2 này đua bạn e nó bay về bắc

phnamsfcc thích bài này.
  16. phnamsfcc

Thích đã nhận:
    79
    Cú này anh không rõ nữa do anh chưa đi máy bay bao giờ. Nhưng con quốc nó cần không gian và ánh sáng nên lưu ý kỹ nhé. Nếu được nên gởi xe khách mà mang theo người thì ok hoặc em hỏi mấy ông chuyển phát nhanh DHL xem sao. Khi bỏ nó vào lồng thì phải để thức ăn và nước uống kèm theo nhé: sâu, dế, lúa trộn tấm.., khi đi xe do đường dài thì theo dõi nước uống thường xuyên. Khi về đến nhà thì thả vào một cái lồng rộng và thao nước tắm cho nó bơi ngay. Em up ảnh con mồi lên cho mọi người thỉnh giáo chút xíu nhé.

Hình lụp anh vừa up lên đó.