Cách nuôi và dạy vẹt ta

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi tungnhung, 18/9/05.

1. tungnhung

tungnhung New Member

Thích đã nhận:
    1
    Nhà em có 1 chú vẹt ta,lúc mua đã được thuần hoá nên chú ta không sợ người,có thể thả long nhong trong nhà mà không sợ bay.Nhưng có 1 điều là hắn ta rất lười nói,đôi lúc hắn nói lăng nhăng như tiếng Lào vậy,đến khi có người là hắn lại im như thóc vậy.Em muốn hỏi mấy bác rằng muôn dạy vẹt nói và để vẹt nói nhiều thì có cách nào???Cám ơn các bác nhiều.

vetngucdo_hn thích bài này.
  2. phuongsg59

phuongsg59 New Member

Thích đã nhận:
    0
    muốn dạy vẹt nói phải nhốt nó lại,để ở chỗ ít người qua lại,chỉ 1 người dạy nói thôi,nhiềi người dạy vẹt sẽ nhiễu mà nói lung tung không rõ ràng,bắt đầu dạy nói chỉ nên nói 1 -2 từ dễ thí dụ như "má ơi có khách,bye bye,két ơi két à....."nhớ dặt tên cho nó,cho ăn nhiều ớt,ngày 4-6 trái.Để nó ra ngoài chơi thì cho đậu trên vai,luôn miệng lặp đi lặp lại nhiều lần những câu mình muốn dạy,vài ngày sau khi vẹt ở trong chuồng 1 mình nó sẽ lặp lại những câu đã nghe.Vẹt nhà cô treo ngoài hiên gặp mấy nhóc chới đá banh chưởi thề là nó nói lại y chang hi..hi...phải kiên nhẫn nhé

3. hoangnguu

hoangnguu New Member

Thích đã nhận:
    5
    Ủa nuôi két mà cô phuongsg59 cũng đặt tên à? Vậy khi gọi nó có bít ko? Có giống đặt tên cho mấy con ki ko? :confused:

4. bluehope

bluehope New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhỡ vẹt của bạn là vẹt cái không nói được thì sao :confused:

5. vulong_91

vulong_91 New Member

Thích đã nhận:
    40
    vẹt cái không phải là không nói được mà chỉ ít nói hơn thôi !!! con vẹt của bạn lười nói là do từ nhỏ người nuôi đã không tập cho nó từ sớm bây giờ bạn vẫn có thể dạy cho vẹt nói nhưng thời gian sẽ lâu hơn !!

6. phuongsg59

phuongsg59 New Member

Thích đã nhận:
    0
    con vật nào nuôi trong nhà(chim,chó,mèo,cá..)cũng nên cho nó 1 cái tên,dù gì cũng là 1 thành viên trong gia đình mà..hì hì..cô đặt tên cho nó là COOKIE,con kia là KITTY,kêu đúng tên đứa nào là đứa đó chạy đến,biết sanh nạnh lắm,lúc nào cũng để 2 em 2 bên vai,bỏ 1 em là nó la làng ,đi đến đâu là chạy theo đến đó vừa chạy vừa la,khi nào bỏ lên vai mới im,cho tụi nó lên lầu chơi,mắc công việc xuống nhà là 1 chút thôi là 2 em dắt nhau xuống tận dưới nhà kiếm(tuột theo thanh cầu thang),nuôi mà gần gũi nó nhiều thì nó theo dữ lắm,cứ như con nít vậy!thường tối cô hay đem chúng lên phòng ngủ cho đi chơi lung tung,mua cho 1 mớ đồ chơi bằng nhựa cho nó cắn,mấy em này phá lắm không có đồ chơi là rủ nhau đi phá cái khác thì mệt,mấy cái remote của cô là bị tụi nó cắn lủng hết,báo chưa kịp đọc là cũng te tua luôn...biết sợ lắm,đang phá gặp mình la là bỏ chạy vô góc tủ trốn liền...thấyc ăn là 2 em dắt nhau tới đứng xin ,ăn gì cũng ăn được (cơm,mì trái cây,bánh...)còn rất rất là nhiều chuyện kể về 2 em này..hẹn dịp khác sẽ kể tiếp nhe..nuôi thử đi sẽ thích lắm lắm

7. old_moonlight

old_moonlight New Member

Thích đã nhận:
    112
    Đặt tên cho con vật thì hay lắm , nhưng theo mình nghĩ là sẻ ko ổn với các con thuộc lớp chim , trừ một số con bắc chước được tiếng người rất ít , phần đông do não bộ chưa phát triển , và hơn nữa âm của loài chim ( tần số nghe được ) cao hơn của con người , nên chúng chỉ có thể phân biệt được tiếng của chủ , và của người lạ , nhờ vào tần số âm phát ra , mà khó khó có thể phân biệt được tên gọi , ko như lớp thú , các loại ,chó, mèo,... não bộ đã phát triển ,chúng có thể phân biệt được tên gọi chúng , ở loài chó còn có một khả năng nữa là chúng có thể nhận biết dược cảm xúc của con người , ở loài chim ko thể có được

8. PARASUCO

PARASUCO New Member

Thích đã nhận:
    332
    Lúc nào rảnh phuongsg59 nhớ chụp ảnh 2 con vẹt lên cho mọi người ngắm nhé, nghe kể đến đoạn tự nghịch đồ chơi trong phòng là đã tò mò muốn xem rồi , Mai có khi mình cũng phải cho vẹt nhà mình chơi trong phòng cho nó quen đi mới được . Thế nó quen thì nó sẽ ko bay đi đâu mất hay là mình phải cắt cánh nó đi để nó ko bay được thế phuongsg59 ?

9. ximpxxx

ximpxxx New Member

Thích đã nhận:
    0
    hehe nghe bạn phuongsg59 viết hay quá. Hôm nay mình cũng mới mua đc 1 chú vẹt ta nên muốn hỏi thêm
    Làm sao để nó k bay vậy và quen với mình
    Rồi làm sao biết nó đủ lớn để tập nói
    Bạn chia sẻ kinh nghiệm với mình nha. Thanks trước

10. phuongsg59

phuongsg59 New Member

Thích đã nhận:
    0
    khi nào thấy két hay đập cánh, miệng thì la chí chóe,lúc đó cắt cánh được rồi,khi cắt lấy bàn tay mình xòe cánh két ra(làm nhẹ nhàng thôi,đau quá nó mà sợ là lần sau không cho đụng vào cánh nữa)cắt từ ngoài vô 4 cọng dài thôi,không cắt quá ngắn xấu lắm,để lúc nào rảnh sẽ chụp hình gởi lên cho các bác xem .Khi nào cho nó ra ngoài chơi thì để đứng trên vai,hay trên ngón tay, dạy nó nói những lúc đó cũng hay,vừa chơi vừ học mà...két đứng trong chuồng nói huyên thuyên (nghe hiểu được chết liền..hi..hi)là tập nói được rồi, nhưng trước đó phải cho em ăn nhiều ớt nóng lưỡi sẽ nói nhiều..2 em ở nhà biết múa nữa,đứng đối diện múa ẻo lả giống như phim quay chậm, thấy thương lắm,sẽ post hình cho các bác xem...

11. phuongsg59

phuongsg59 New Member

Thích đã nhận:
    0
    2 DiỄn ViÊn VẸt Đang BiỂu DiỄn TiÊt MỤc "tÌnh YÊu CỦa ĐÔi ThiÊn Nga"=))

12. phuongsg59

phuongsg59 New Member

Thích đã nhận:
    0
    sorry,chưa có kinh nghiệm post hình nên không chuyển hình 2 em két lên cho các bác coi được,hẹn 1 ngày khác,thông cảm chờ chút chút nhe

13. PARASUCO

PARASUCO New Member

Thích đã nhận:
    332
    Bạn vào www.photobucket.com đăng kí 1 tài khoản, sau đó up ảnh từ máy lên đấy . Up xong copy link ảnh chèn vào lệnh [​IMG] là post được ảnh vào trong này ngay thôi mà .

14. Xiao X

Xiao X New Member

Thích đã nhận:
    3
    Woa .... em cũng thix nuôi Vẹt lắm ... nghe mấy you kễ mình cũng muốn nuôi thử :D

15. What

What New Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cho em hỏi két va sít là 2 con khác nhau hay giống nhau
    em nghe các bác kể thấy hay quá ma ko biết thế nào....Có bác nào biết hà nội bán vẹt non ở đâu :D

16. phamvuthien

phamvuthien New Member

Thích đã nhận:
    78
    2 con khác nhau về kích thước,cùng loài két,thẩt ra xít là vẹt má vàng,to nhất trong loài vẹt VN,cũng là két thui,trong diễn đàn có mục nói về các loại két VN đó,vào mà coi:D

17. Xiao X

Xiao X New Member

Thích đã nhận:
    3
    Cho em xem hình đi ... có hình ko ?!

18. What

What New Member

Thích đã nhận:
    0
    thế còn xích non la` con gì... hì hì
    em mời vào đây nên ko hiểu từ của các bác

19. Duybird

Duybird New Member

Thích đã nhận:
    0
    Con Lee (tên con Vẹt của Tui) của tui là giống Vẹt mỏ đỏ, ngực hồng. Nó ko chịu ăn ớt, chưa nói câu nào cả. Nó chỉ im lặng và nghịch lắm, nó đã bẻ gẵy 2 thanh nan lồng. Tui đã nuôi nó 3 tháng rùi. Xin mọi người chỉ giúp cách nuôi để tui có 1 chú Vẹt thuần và nói tốt. Xin cảm ơn nhiều ạ.

20. vas-y

vas-y New Member

Thích đã nhận:
    14
    Hình 2 em nó đâu hả bác??? Đợi lâu quá hè =P~