Cách ốp chim mái

Thảo luận trong 'Tổ chim Hoạ mi' bắt đầu bởi chip_hoami, 11/3/13.

1. chip_hoami

chip_hoami Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Chim mình nuôi bị xuống lửa, mình lên diển đàn nghe mấy ae hướng dẩn phải ốp mái, mọi người hướng dẩn cho mình cách ốp mái như thế nào cho nhanh lên với. Mình mới chơi mi nên chưa có nhiều kinh nghiệm lắm. Thank nhiều

2. tienphuly

tienphuly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    Gủi mái ở nhà khác 2 ngày mang mái về cho nhìn khoảng 5p tách ra một lúc rồi lại mang đi

3. chip_hoami

chip_hoami Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Ý bạn nói là đem chim mái về, cho nhìn khoảng 5p, rồi đem gửi qua nhà khác, cứ 2 ngày 1 lần á

4. TrungHoaMi

TrungHoaMi Active Member

Thích đã nhận:
    77
    Nhà tớ chơi nhiều Mi nên khi thấy em nào kém lửa hơn các em khác thì tớ tách ra khi vực riêng , tránh xa xa các bạn kia 1 chút và cho cặp mái , cặp cả ngày lẫn đêm ( Ít nhất là 1 ngày 1 đêm ) . Thông thường thì mỗi con / lần cặp mái khoảng 3 ngày . Ngày cuối tớ cho tắm ! Tớ thấy cặp mái như vậy chim giữ đc lửa lâu hơn là " hơ " mái mỗi lần vài phút ! Thân .

5. comnat

comnat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    215
    chào bạn,trước tiên tôi hỏi bạn ốp mái để chọi hay để hót, nếu bạn nuôi hót thì bạn nuôi bao nhiêu con để còn biết cách ốp mái.nếu bạn nuôi 1 con mà xuống lửa thì bạn sẽ cầm mái về mà phải là buổi chiều nhé, đầu tiên bạn để con mái xa con đực ra khoảng 10m hay tầng trên tầng dưới sau đó kệ nó.chim họa mi bắt sóng nhau rất nhanh,nó sẽ gọi nhau dần dần, đến khoảng 5h bắt đầu chúng sục ngủ là lúc chúng gọi nhau ác nhất, khi nào bạn thấy hai con gào tướng lên bạn mang chúng cho nhìn thấy nhau khoảng 10p xong cất chúng đi ngủ,mà ngủ xa nhau nhé. sáng mai bạn vẫn để 2con xa nhau nhé chỉ 2 hôm là con đực căng trở lại thôi.nếu con chim của bạn mà yếu lửa quá thì đặc biệt mang mái về không cho chúng nhìn thấy nhau ngay vì làm thế con đực lại sợ hơn đấy.vài lời chia sẻ .thân

6. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Cảm ơn kinh nghiệm của bác.. Bác có thể chỉ dạy thêm cách ốp cho nhà nuôi chim đàn được chứ ? Thanks

chiencp and chimbochao like this.
  7. tuan.ngá

tuan.ngá Member

Thích đã nhận:
    11
    trường hợp nhà nuôi 4 con đực và 1 mái thì bác chỉ giáo giúp cách ốp mái để các con đực đều căng lửa không bị ốp. các con đực để cách nhau tối thiểu 10 m rồi. có cho chim đực nhìn thấy nhau không bác.
    4 con đực nhưng có 1 đực già 10 năm tuổi lồng. con này rít rất kinh . nhưng hiện đang để riêng, 1 mình 1 tầng tách biệt. tiếng họt chỉ còn nghe văng vằng thôi, không thể để gần mấy em mộc dở được vì rất chói tai. Người còn k chịu được nữa là chim mộc dở.

Nhờ bác chỉ giáo

chimbochao thích bài này.
  8. comnat

comnat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    215
    MAVANZ ơi, 5 con chim nhà bạn hót suốt ngày hót đến rạc cả người,hót đến nỗi xỉa cả lông bụng ra mà bạn vẫn thích ốp mái à. chắc chim chọi của bạn đang tập làm ca sĩ thì phải.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:56 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:41 PM ----------

nếu bạn nuôi 4 đực và 1 mái thì nhức đầu lắm nhỉ. để mi cùng nhà không bị ốp ta làm như sau : đầu tiên bạn để con mái gần con đực nào yếu lửa nhất cho nó nghe tiếng nhau thôi đừng giáp nhé sau bạn để ý thấy con đực bắt đầu lên bạn mang con đực căng hơn 1 tí cũng gần con mái nhé. khi con đực thứ 2 nghe tiếng mái hót lên là con đực thứ nhất cũng đấu lại ngay, khi đó bạn chú ý thấy 2 con quát tướng lên ,mái sùy ầm ĩ thì bạn quay mặt cho chúng nhìn thấy nhau, bạn có thể cho chúng gần nhau nhưng không quá 50cm nhé. tuyệt đối không được gí sát vào nhau, dần dần bạn cũng áp dụng với các con khác như vậy. tôi tin chỉ sau 1 tuần là bạn lại hỏi cách hãm chúng hót thôi. chúc bạn có những chú chim hay. thân chào

tanamcdspkt and chimbochao like this.
  9. chip_hoami

chip_hoami Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình chỉ nuôi 1 con thôi bạn ah, mà mình chỉ nuôi hót chứ không nuôi đá, mình đưa con mái về cho ốp liền, ngày thứ 2 khi tách ra thì hót rất căng, hót cả ngày. mình cũng có nghe mấy ae trên diển đàn nói cứ ốp như thế 1 tuần, và mình cứ để cho chúng gần nhau và thấy mặt nhau trong vòng 1 tuần, khoảng sang ngày t5 thì hót ít hẳn, giờ đem trả con mái cho người ta thì nó tịt lại rồi hót rất ít. Mình nuôi chim để hót cho vui, vì là dân công chức nên không có thời gian chăm chim lắm, trưa đi làm về tranh thủ đưa ra chút, chiều về đưa ra chút, CN rảnh thì xách đi chơi, chim nhốt ở nhà cả ngày. Không biết bác comnat có cách nào chỉ em với nhỉ.

comnat thích bài này.
  10. tuyenyb

tuyenyb New Member

Thích đã nhận:
    1
    mình mới chơi nhưng theo mình cách ốp mái là cho con mi mái và đực không nhìn thấy nhau ( có thể là qua một bức tường) mà để chúng chỉ nghe thấy tiếng của nhau. không nên ốp lâu, chỉ lâu nhất là 02 ngày rồi lại cất mái đi. như vậy là ok rùi đó

comnat thích bài này.
  11. hoanglongtlcb

hoanglongtlcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    thế cách ốp mái cho mi chọi là như thế nào vậy các bác