Cách ốp Họa Mi mái

Thảo luận trong 'Tổ chim Hoạ mi' bắt đầu bởi thànhcông, 18/4/07.

1. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Em có 2 con mi trống, mới mua thêm 1 chú mi mái thuộc để ốp, nhưng chưa biết kỹ thuật ốp mái thế nào ?
    Bác nào giúp em cách ốp mi mái, em nuôi mi hót thôi.

KtsBim thích bài này.
  2. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Theo mình bác nuôi hót thì không cần ốp mái, nếu chim trống nhát quá thì mới cần mái để chim đỡ hoảng, vì ốp mái nhiều chim trống sẽ không hót đâu, có thể lúc đầu nó hót dữ đó nhưng khi quen mái rồi nó không hót nữa. Chơi chọi thì mới cần ốp mái và thậm chí mỗi trống một mái nữa kia.
    Cách ốp mái thì các anh trên này có chỉ mình, cụ thể là bạn đừng cho chim trống và chim mái thấy mặt nhiều, 2 ngày cho thấy mặt nhau khoảng 10 phút (lúc cho chim trống tắm thì để lồng mái kế bên), thời gian còn lại bác treo mái xa lồng trống (chỉ để chim trống nghe tiếng mái thôi không để chúng thấy mặt nhau).

KtsBim thích bài này.
  3. 123 khido

123 khido Guest

nếu bác nuôi hót thì ko cần mái đâu, chỉ mi đá mới cần ốp mái.............trường hợp nuôi nhiều mi trống thì chỉ cần 1 mái. đối với mi hót thì ko nên cho thấy mặt mái, chỉ để mái ở nhà khoảng 2-3 ngày rùi gửi nơi khác, tránh cho mi cồ wen mái, vì khi đã wen mái thì mi cồ sẽ ít xung hơn khi nghe mái xùy........................