Cách ốp mái !

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi junsochun, 15/9/10.

1. junsochun

junsochun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,161
    Hum nay tui vừa mua 1 em mái mộc , chắc con non rừng , nhảy khá khôn và kô bị vỡ đầu và kô nhảy loạn xạ.
    Theo a e thì tui có nên ốp lun mái với con mi mộc mới bắt đc 1 tháng kô ( mi trống thay lông sắp xong ) ? và nếu có ốp thì ốp như thế nảo cho đúng cách ? khi chim có biểu hiện j thì đc gọi là đã thành 1 cặp ?
    Monh a e nhiệt tình giúp đỡ ! Cảm ơn a e trong diễn đàn nhiều !

2. khuyenvang

khuyenvang Member

Thích đã nhận:
    12
    Theo tôi thì ốp mái luôn cũng được không ảnh hưởng gì đâu. Bạn mở áo lồng vừa phải thôi không nên mở rộng quá sẽ không tốt cho chim đâu chỉ hơi hé áo lồng vừa đủ để chim đỡ hoảng vừa đủ để cho chim trống và chim mái nhìn thấy nhau và không nên ốp nhiều quá. Sáng ốp khoảng 1 tiếng và chiều cũng vậy sau thời gian ốp mái bạn nên để chim trống và chim mái cách xa nhau ra nhưng vì chim mái của bạn là chim mộc cho nên bạn nên mở hé 1/4 áo lồng và tìm lấy góc nhà nào đó lấy chỗ dựa lưng vào tường và thật yên tĩnh, ít người đi lại tránh cho chim bị hoảng vì chim đã bị hoảng thì lâu thuần lâu được chơi. Sau một thời gian bạn mở dần áo lồng và cho chim tập làm quen với môi trường mới, khi bạn ghép chim trống và chim mái lại gần nhau bạn thấy chúng có biểu hiện cả 2 cùng búng cánh, chim mái xòe rộng đuôi . Cả chim trống và chim mái cùng xù lông lên tít với nhau như đôi bạn thân lâu ngày không gặp nhau, lên xuống vanh. Chim trống thì miệng hơi " chẹp chẹp " sau đó mở mỏ hót nho nhỏ như là hót chuyện hành động của chúng như vậy kéo dài trong 1 thời gian ngắn . Hành động như vậy diễn ra nhiều lần và thường xuyên như vậy trong những lần bạn ghép mái và chúng đều có chung một biểu hiện và thái độ như vậy thì chứng tỏ chim của bạn đã thành một cặp rồi đó. Chúc bạn có được một cặp chim thật hay , thật ưng ý

Last edited: 20/9/10