Cách ốp Mi mái để có hiệu quả cao

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi mi_choi_qb, 12/8/07.

1. mi_choi_qb

mi_choi_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Các bạn trên 4rum cho hỏi và xin được hướng dẩn cách ốp mi mái để có kết quả cao ?

KtsBim thích bài này.
  2. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Bạn định ốp Mi để chơi Mi chọi hay chỉ đơn giản nuôi hót??
    Mỗi cái có những cách làm khác nhau nhiều lém:D

KtsBim thích bài này.
  3. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    sao bác thachthung ko nói rõ chi tiết cho bác kia biết với. và cũng là cho anh em chơi mi biết lkun. sao lại nói ấm ớ đơn giản vậy? làm sao bác ý hiểu !!!?

KtsBim thích bài này.
  4. mi_choi_qb

Thích đã nhận:
    62
    Mình muốn hỏi cách ốp mái với mi chọi . mong được hướng dẩn cụ thể,theo từng thời điễm trong mùa ?

KtsBim thích bài này.
  5. anhngoc

anhngoc Họa mi ký sự

Thích đã nhận:
    1,162
    Việc này đã có nhiều người nói đến rồi bạn. Ốp mái theo mình chỉ thực hiện 2 ngày trước khi chọi thôi. Đặt hai cửa lồng sát nhau để cho chúng nhìn thấy mặt nhau khoảng 1 ngày. Hôm sau tách ra rồi đem đánh. Còn việc trong quá trình nuôi thì chỉ nên nuôi vẳng mái (hoặc không có mái) việc này phải tùy thuộc vào con chim. Có nhưng con bã rất nhanh khi sống cạnh mái. Có những con nuôi cạnh mái (chỉ nghe tiếng không thấy mặt) thì kết quả tốt. Chơi HM chọi thì phải quan sát con chim nhiều để xem tính nết của nó ra sao mà điều chỉnh.
    Nói chung nếu đã là chim thuộc thì không cần nuôi mái trong nhà. Chỉ thỉnh thoảng có mái 1 thời gian và ốp mái khi sắp chiến

KtsBim thích bài này.
  6. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Bạn làm sao cho 2 chú mi trống mái xem nhau như vợ chồng thì là thành công thôi. Và chú mi mái phải là chú mi rừng thì hiệu quả lúc chọi mới cao được.

Last edited by a moderator: 14/8/07
    KtsBim thích bài này.
  7. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    Để ốp Mi mái cho việc nuôi hót thì đơn giản rùi nhưng ốp Mi để chơi Mi đá thì phức tạp hơn rất nhiều.Việc lựa chọn Mi mái ở đây thực sự phức tạp vì chinh Mi mái mới là kẻ lựa chọn anh chàng nào thích hợp với nó.Đôi khi mua về 10 con mái cũng chưa có đc 1 con đem lòng yêu anh chàng trống của mình:DChỉ khi nào bạn tìm đc con mái hợp trống thì khi đó công việc ốp sẽ đơn giản hơn nhiều.Có 1 điều quan trọng nũa đó là chơi Mi đá bắt buộc phải ghép 1 trống 1 mái(khác với nuôi hót 4,5 trống nuôi 1 mái vẫn tốt) Có như vậy khi ra trường đấu con Mái mới phát huy tác dụng thúc con trống đánh hăng hơn bằng tiếng xuỳ
    Chúc bạn thành công:p

KtsBim thích bài này.
  8. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    1 cao thủ như bác mà lại đi hỏi cái việc sơ đẳng này sao? em tưởng cái việc này chỉ mấy thằng gà mờ như em mới hỏi chứ? té ra bác cao thủ cũng đi hỏi . hahaha hay nhỉ.

KtsBim thích bài này.
  9. mi_choi_qb

Thích đã nhận:
    62
    Nhân vô thập toàn em ạ ! có người biết cái này lại không rành cái kia. Diển đàn là nơi giao lưu,học hỏi lẩn nhau mà em ! Suốt cuộc đời này ai cũng vậy thôi,phải luôn nhớ một điều "HỌC HỌC NỮA,HỌC MÃI". Chứ như em thì rồi sẻ ra sao...[-( [-( [-(

KtsBim thích bài này.
  10. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    Nuôi mi đá ko nhất thiết phải ốp 1 mái cho 1 trống đâu,nếu ốp đc như vậy thì quá tốt,nhưng đa số bây giờ ai cũng nuôi nhiều,ko lẽ nuôi 10 trống thì phải nuôi 10 mái kèm theo sao,cứ 1 con mái dùng cho 3,4 trống cũng ok nhưng mà phải biết cách coi tụi nó có hạp hay không?

KtsBim thích bài này.
  11. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    =)) =)) =))
    Bạn nói thật hay đùa đấy.Nếu Mi mái chịu chấp nhận trao thân gửi phận cho 3 hay 4 anh chàng thì...kiểu này ở người gọi là "hàng" hay "gà" đấy:p.#:-S

KtsBim thích bài này.
  12. calahet

calahet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    chơi HM thì em ko biết nhiều !!! chứ chơi chích chòe lữa thì 1 con mái là có thễ kèm được 4 hay 5 con trống rồi !!! chơi HM cầu kỳ quá nhĩ !!!

KtsBim thích bài này.
  13. anhtien0508

Thích đã nhận:
    427
    ok bạn

Vậy có lẽ mình chơi kém nên chọn cách ghép mái như vậy,còn bạn thì nuôi theo cách của bạn,hàng hay gà gì cũng đc,miễn ra đa biết thúc là ok rồi,chim nuôi lồng chứ có phải sống ngoài rừng đâu mà phải bắt từng cặp 1,:)

KtsBim thích bài này.
  14. anhtien0508

Thích đã nhận:
    427
    con mái ghép ăn cặp với con trống chỉ quan trọng trong vài trường hợp thôi,còn đánh thế nào thì con trống hay hoặc dở mới là vấn đề,bạn đặt nặng vấn đề con mái như vậy khi chim trống bạn đá với con trống khác hay và dữ hơn hoàn toàn thì bạn có kè 10 con mái kế bên cũng ko xi nhê gì đâu.

KtsBim thích bài này.
  15. mechim89

mechim89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    đồng ý 2 tay với anhtien:D , vấn đề là con chim đá hay hay dỡ. Chứ 1 con mái cũng có thễ cặp nhìu trống, vấn đề là tìm được 1 con hay, te sùy nhìu, và chịu trống ~X( .

KtsBim thích bài này.
  16. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    Con trống hay dở là vấn đề quan trọng.Cái này thì ngay từ khi bắt đầu chọn 1 con Mi để nuôi đá bạn đã phải để ý và lựa chọn nó trong những lần cho xổ thử.Điều quan trọng ở đây là làm thế nào để con trống phát huy đc hết khả năng chiến đấu của nó.
    Tưởng tượng khi bạn tham gia vào 1 cuộc thi.Người iu của bạn đứng ngoài và liên tục cổ vũ cho bạn thì sẽ thế nào nhỉ?chắc chắn bạn sẽ cố gắng hơn rất nhiều để dành chiến thắng.Lời động viên của người ấy sẽ có tác dụng gấp nhiều lần sự cổ vũ của 10 cô gái khác.Chúc vui:p

KtsBim thích bài này.
  17. calahet

calahet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    nói hay !!! nói hay quá !!! đúng là cao thũ !!! thấy bác rành HM quá !!! bác có hình HM chiến ko post cho anh em thưỡng thức đi !!! cãm ơn trước !!!:D

KtsBim thích bài này.
  18. anhtien0508

Thích đã nhận:
    427
    Ok,cao thủ hay không qua cách post bài viết lên đọc là biết nuôi hay hay dở rồi,nuôi hay hay ko thì cầm chim ra mới biết đc,nói trên diễn đàn chỉ là giao lưu cho vui thôi,ai nói sao mà chẳng đc.Vấn đề này không cần nói thêm nữa,mi 1 trống với 1 mái là ok nhất.

KtsBim thích bài này.
  19. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    Ok đây chỉ là giao lưu cho vui nhưng nó cũng thể hiện sự hiểu biết và kinh nghiệm của người chơi chứ không phải nói sao cũng được.Mình không cần cái danh cao thủ(nó chả có ý nghĩa gì hết) mà lại càng không bắt buộc bạn hay người nào khác làm theo cách mình đưa ra.OK?[-(

KtsBim thích bài này.
  20. anhtien0508

Thích đã nhận:
    427
    Nếu bác nói là không bắt buộc người khác làm theo thì sao tôi post bài 1 mái ghép đc nhiều trống lên thì bạn lại cười lại nói tôi nói đùa,còn mỉa mai là làm gà,tôi post bài lên cũng như bạn ai đọc hiểu thì hiểu,trình độ bạn đến đâu mà phải shock đến cỡ đó.

KtsBim thích bài này.