Cách pha khoáng Sula 8.5

Thảo luận trong 'Góc chuyên đề Tôm - Tép' bắt đầu bởi Ulsa, 14/10/13.

1. Ulsa

Ulsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    395
    Tình hình là hôm qua họp mặt mấy anh em để khui chai khoáng 8.5 bác Kuang2 ưu ái để lại. Cũng nghe anh em nói nhiều là pha thằng này rất bụi nước và khó pha nhưng em không nghĩ nó lại trơ đến thế.
    Em hòa vào nước rồi cho vào lò vi sóng 5 phút, mang ra lấy máy đánh trứng của vợ đánh lộn lên 5 phút nữa nó vẫn trắng như sữa, tiếp tục quy trình lại từ đầu đến bốn lần mà ko ăn thua, nản quá đổ luôn vào hồ (vì chưa có tép). Kết quả như sau:

Trắng như nước vo gạo

Đổ tối hôm trước, sáng hôm sau thì nó bám trên đá và lũa trắng xóa thế này

Bể em đã có tý rêu xanh bám kính rồi, cả trên miếng mút của lọc sủi luôn. hihi

Có cao thủ nào nhiều kinh nghiệm chia sẻ lại cách pha khoáng này cho anh em với. bể mới nên có thể đổ thẳng vào chứ bể đang có tép e rằng không ổn vì chưa kể bụi nước thì ít nhất là mình không thể kiểm soát được TDS do phần chưa tan hết sẽ tan dần, nếu lúc vào nước mà TDS chuẩn rồi thì dần dần TDS sẽ tăng do khoáng tiếp tục tan vào nước.

GHT and muoivankhatmau like this.
  2. Die Hard

Die Hard Active Member

Thích đã nhận:
    68
    Mình cũng pha như bạn cho hồ đang có tép, chẳng sao cả, tép vẫn đẻ ầm ầm. Bụi vài ngày là hết thôi.

Ulsa thích bài này.
  3. Ulsa

Ulsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    395
    Vậy hả bác. Thế TDS có bị tăng dần khi khoáng tan dần trong nước ko bác. Mà thế chắc hai tuần thay nước một lần chứ ko thì chưa kịp hết bụi đợt này lại bụi tiếp đợ khác ha

4. Die Hard

Die Hard Active Member

Thích đã nhận:
    68
    TDS hồ mình từ 350-380 do làm biếng châm nước, nên ko để ý chuyện có tăng dần hay ko. Hồ mới sét thì mình thay nước mỗi 2 tuần, thay khoảng 3 lần thôi ko thay nữa hihi, còn chuyện bụi thì chắc mình thấy ghê ghê chứ bọn sula thấy ko sao.
    Tép red orchid nhà mình đẻ rồi, khoảng đc chục em, tụi này chậm lớn hơn chân trắng, 1 tuần tuổi mà đc có 3 mm. Đang đặt KQC với Yellow nose về nuôi thử xem sao.

Last edited: 15/10/13
    Ulsa thích bài này.
  5. Ulsa

Ulsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    395
    Thế hả bác. Em cũng nghĩ do lần đầu mình phải pha khoáng cho toàn bộ dung tích hồ nên mới bụi nhiều và lâu, lần sau thay nước chỉ pha cho phần nước bổ sung nên cũng đỡ.
    Em pha liều lượng theo khuyến cáo của nhà sản xuất thì TDS chỉ dừng ở khoảng 100, nước đầu vào là RO và khi châm vào bể thì TDS đã tự tăng lên khoảng 70 rồi. Như vậy là em vẫn phải châm thêm khoáng nước Shirakura thì mới đạt được TDS như mong muốn. Không biết bác có phải châm thêm khoáng nước không?
    Tép bác tự ship về hay đặt của cửa hàng?

6. bollosa

bollosa Banned

Thích đã nhận:
    9
    Cần gì pha cho mệt vậy bạn ra tiệm cho nhanh mà an toàn cho tép

7. Die Hard

Die Hard Active Member

Thích đã nhận:
    68
    Mình dùng nước máy, tds khoảng 120, pha xong thấy khoảng 230, mình pha thêm muối luôn cho lên khoảng 280. Hồ mình có bỏ đá khoáng nên tds cũng lên từ từ, hiện tại khoảng 350-380. Mình ship chung với mấy memmber ở SG. Mình xem trên trang shrimpnow thấy nhiều hồ tds 6,700 có hồ chỉ 250, quan trọng là ổn định là chính bác ạ.

Ulsa thích bài này.
  8. Ulsa

Ulsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    395
    Cám ơn bác nhiều. Hy vọng hồ nhanh ổn địng đẻ bổ sung thêm quân số và các chủng loại khác để đua đòi cùng a e. Hihi

Die Hard thích bài này.
  9. kholoc

kholoc Member

Thích đã nhận:
    1
    Lúc đầu mình pha khoáng này bằng cách đổ vô ấm nước nấu cho sôi khoảng 5 phút đem làm nguội. Trong lúc làm nguội nó lắng những thành phần chưa tan. Mình lấy phần nước trong đổ vô hồ. Châm nước vô ấm nấu tiếp. Cứ thế cả chục lần nhưng vẫn không tan hết. Bực mình cho vào hết luôn thì như nước vo gạo giống bác chủ. Mất 2 - 3 ngày nước mới trong.
    Bây giờ mình đổ đại 2 muỗng (6g) vào trong chai nữa lít (Sục CO2 mấy ngày mà cũng không tan) mỗi lần thay nước cho vào một ít mà cũng chẵng có liều lượng gì cả. Cứ thấy đục đục thì thôi.
    TDS 300-350 nếu thấy thấp hơn mình châm khoáng nước BDA.
    Tép mình mới đẻ lứa đầu tiên và đang mang trứng tiếp

10. alexhung

alexhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    380
    Khoáng này có dùng đc cho tép ong ko mấy bác?Các bác cho xin công thức để những mem sau học tập và làm theo :D
    TKs!

11. Ulsa

Ulsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    395
    Chống chỉ định cho tép ong bác ơi, khoáng này duy trì Ph ở mức 8.5 nên tép ong sẽ tèo hết bác ạ

12. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Cái khoáng này là khoáng hàng hiệu dành riêng cho sula của Đức và giá nó cũng chát chúa lắm chứ không như bạn nghĩ đâu.

Các anh sang nhà em mà xem em pha khoáng thay nước thế nào nhé.

Ulsa thích bài này.
  13. Ulsa

Ulsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    395
    Thế nào thì chú phang luôn lên đây chứ lại dụ dỗ, lôi kéo a e ra đấy rồi lại phải xúc theo mất tạ thóc của vợ mất. Hic

14. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Thì cứ đổ vào bình lavie 20l rồi lắc thôi anh ơi. Dự án chế khoáng đang triển khai và sẽ thông báo sau khi thử nghiệm chứ thay nước sula mà chơi khoáng hàng hiệu thì cứ gọi là bán máu

Ulsa thích bài này.