Cách pha nước biển

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi truong_chinh, 30/7/10.

1. truong_chinh

truong_chinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Xin các bro hướng dẫn cụ thể cách pha nước biển nhé mình đọc nhiều nhưng xin hỏi rõ để chắc ăn, pha như thế nào? bao lâu mới sử dụng được? xin cám ơn

2. truong_chinh

Thích đã nhận:
    35
    không ai chỉ vậy cả...................................................50 kí tự

3. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    đơn giản mà anh. anh cần 1 thùng chứa đủ lượng nước cần thay, đổ muối vào theo tỷ lệ ghi trên vỏ bao, khuấy đều và chờ 30 phút - 1 tiếng cho độ mặn ổn định rồi đo lại bằng thiết bị nếu ok thì thay thôi, còn nếu nhạt thì bổ sung , mặn thì thêm nước tinh khiết vào là xong

4. truong_chinh

Thích đã nhận:
    35
    Vậy nghe nói nước máy phải để qua mấy ngày mà phải không? với lại nước khu của mình nó có màu vàng quá kg biết phải làm cách nào cho hết

5. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    theo em nghĩ bác cứ pha theo cái cách làm sao mà nước biển nó mặn mà như là avatar của bác là ok rùi. cá nào mà chịu chết. hihihihi...^^
    Em đùa tí bác đừng giận. Thực ra em cũng đang thắc mắc vấn đề đó. Cám ơn câu hỏi của bác.
    Thêm một ý là: Nếu bỏ trong thùng thì có cần quăng thêm quạt đảo nước vào cho nó đánh đều hơn không. Và khi bỏ muối có cần bổ sung thêm các vi lượng cần thiết khác không hay bản thân muối pha đã có đủ vi lượng cần thiết.

6. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Chú ý với các bác thế này: em lấy nước RO để pha nhìn chung là ok cá khỏe. Hôm nay chuyển nhà, bỏ cái máy RO, đun nước uống, trời đất nước ngang phè phè (mọi ngày vẫn uống nước qua lọc RO ko có vị gì). Người còn thấy không chịu nổi huống gì cá (nhà em ở chung cư). Chứng tỏ dùng RO vẫn là hay nhất bác ạ. Mất công nuôi cá, mua cái RO về phục vụ người lun

7. truong_chinh

Thích đã nhận:
    35
    cái này lắp đường ống chính cho chạy qua máy hả? nhưng cái này chỉ sài cho nước uống thôi chứ để sài hết lọc đâu nổi

8. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    RO là máy lọc nước ngọt thành nước tinh khiết, nó được dùng để pha nước muối để thay cho hồ cá biển chứ không phải để lọc nước cho hồ cá biển bác truong_chinh ạ. bác hiểu sai ý anh em rồi

9. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    nước RO có phải là nước thủy cục không các bác. Nhà em lâu nay vẫn sinh hoạt bằng nước thủy cục. Em mới nghe nói tới nước RO lần đầu.

10. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    bác lên google và đánh từ khóa : máy lọc nước RO. nó sẽ cho bác câu trả lời xác đáng nhất. máy thủy cục thì cũng lần đầu em nghe, chắc tiếng địa phương họ gọi vậy

11. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    không phải máy thủy cục bác ạh. Em nói ở đây là nước thủy cục, lấy từ sông Đồng Nai về, qua nhà máy lọc nước. Về tới nhà dân thì đã sạch rồi. Lâu nay em vẫn sinh hoạt bình thường với thứ nước đó. Thậm chí còn lấy uống sống. Đa số trong Tp HCM đều dùng nước này cả. không biết nó có giống với nước các bác lấy pha nước biển không.
    Dzậy con cái vụ bổ sung thêm vi lượng thì sao vậy bác Nguyêt.

12. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    Vi lượng là rất cần thiết cho sự sống, bạn có thể mua của các hãng khác nhau như kent, prodibio, red sea... có hướng dẫn cụ thể trên vỏ bao bì của các hãng khác nhau. mình mua về và dùng theo chỉ định của nó.

13. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    bac thấy trong những loại đó, loại nào là tốt nhất. Và bác có thể chỉ cho e chỗ mua hay đường link được không ạh.
    Kì này em quyết tâm tẩm bổ hồ cá mới được.

14. Rybicka

Rybicka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Tôi hay làm thế này (chẳng biết đúng không nữa)
    1. lấy nước từ vòi (đủ lượng nước để pha 1 gói muối)
    2. hòa tan hoàn toàn lượng muối trong bao (để quạt tạo luồng vào khoảng 2 tiếng là tan hết và nước trong veo)
    3. thay nước (nếu lượng muối pha còn thừa vẫn để lại trong thùng nhưng đậy kỹ nắp để tránh tiếp xúc với ánh nắng mặt trời và bụi bẩn + nước mưa)

15. habacninh

habacninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Thôi chết Bc trả ngay can cho E. Ai lại giữ can để chứa nc thay bao giờ ... các Bc cứ lấy nc máy ra như Bc Rybica đi mà k kiểm tra nc mai vớt cá mỏi tay :laughing::laughing::-$( chú ý NO2 cao nha )

16. hoangminh18

hoangminh18 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    mấy anh cho em hỏi, mình mua nước biển về rồi bỏ thêm muối ăn vô nữa có sao không

17. Rybicka

Rybicka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Hỏi kỹ bác Quỳ Thịt và Ferrari vụ pha muối ăn nhé.
    cái vụ 50 ký tự này phức tạp quá