cách phân biệt cá mái và cá đực

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi minhdat1382, 22/7/06.

1. minhdat1382

minhdat1382 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    .em xin bật mí bí quyết của em là nếu muốn biết cá mái hay cá đực thì hãy quan sát ở chỗ hậu môn của nó nếu cá đực thì sẽ có 2 đầu kim chỉa ra nếu là cá mái thì sẽ có 1 đầu kim và to hơn cá đực
    cái này là chính xác 100%:D :D

2. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đúng đấy!!!!Cách phân biệt đó chính xác lắm nhưng phải đợi cá khoảng 3,4 tháng mới xem được:):)!!!!!Nếu là cá bột mà bạn nhìn được thì wá hay lun đó!!!!!Mai mốt có bắt cá bột mà muốn cá trống thì tui sẽ nhờ bạn giúp!!!Nhưng cũng cám ơn bạn đã chỉ bí quyết!!!!!

3. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Chuyện quan sát vòi sinh dục của cá để phân biệt giới tính thì ai cũng biết, và hầu như chỉ có thể quan sát chính xác khi cá tương đối lớn (cỡ 2 ngón trở lên).
    Còn chuyện cá đực có 2 đầu kim như minhdat nói trên thì đúng là khám phá mới rồi...

4. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đúng là nếu cá nhỏ hơn 2 ngón tay thì ko cách nào phân biệt dc trừ kì đen trên lưng thôi.Nếu bạn nhìn ra dc 2 đầu kim thì mình khâm phục bạn đó.

5. minhdat1382

Thích đã nhận:
    0
    cách phân biệt cá đực và cá mái

bạn ko tin mình sao?cái vá đen trên lưng chỉ đúng có 70% thôi .Nếu bạn cố quan sát kỹ thì cá chỉ lớn đến 2 ngón thì sẽ nhận bít dc ngay mà

6. minhdat1382

Thích đã nhận:
    0
    Để mình giải thích cho các bạn lần nữa nhé .Cái này mình học dc của những người đã có rất nhìu về vụ cá đẻ này .Cá đực sẽ có 2 đầu kim một đầu để thải phân,một đầu để phun tinh khi đẻ còn con mái thì có một đầu kim khi sắp đẻ sẽ rất to và đỏ ,cũng giống như con người chúng ta khi dc sinh ra sẽ tòi ra bằng hậu môn phải ko cá la hán cũng vậy khi phun trứng cũng sẽ phun bằng hậu môn cho nên con cá mái chỉ có một cây kim thôi.

7. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhưng sao mình quan sát một con trống trưởng thành vẫn k thấy tới 2 đầu kim? chỉ có 1 ah!mà cá dưới 2 ngón có vẻ nhát người lắm,cái ấy lại nhỏ,muốn wan sát thì làm sao?vớt nó ra ah?
    nhưng con người đc sinh ra bằng đường hậu môn ah? có nhầm lẫn gì ở đây rồi!

Last edited: 22/7/06
  8. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Haha... Giời ạ, cậu này ví von hay và có cơ sở sinh học quá nhể? Vậy mà hồi nhỏ tớ cứ nghe người ta nói là "tòi" ra bằng NÁCH cơ đấy :laughing:
    Thôi nhờ bác sĩ sản khoa CONGVINH cho kết luận đi vậy!

9. lahan0502

Thích đã nhận:
    1
    Trời bó tay bác luôn đó,bác làm như trong 4rum này chưa ai cho cá đẻ lần nào vậy,mà bác nói như thế.Em thấy có rất nhìu lão tiền bối đã giải thích cho bác nghe rùi mà vẫn không hiểu.Thôi như bác chaulahan nói đó,để bác CONGVINH nói cho bạn nghe ha.

10. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Không phải bằng "NÁCH" mà băng "LỖ R...ÚN".
    Không thể có 2 đầu kim đâu. Cái Hậu môn để thải phân nó to lắm, không lòi ra đâu còn cái ống sinh dục của cá trống cũng không phải lúc nào cũng lòi ra để ta quan sát được đâu, nhất là cá còn nhỏ.
    Ống sinh dục của cá mái to và đỏ thì đúng rồi nhưng chỉ khi nào chuẩn bị đẻ (khoảng 2 ngày trước khi đẻ) còn bình thường rất ít khi thấy nó lòi ra.
    Cá Trống cũng như cá mái đều có bộ phận sinh dục và hậu môn riêng biệt. tuy rằng cả hai cùng nằm ở 1 vị trí và sát bên nhau và ta thường gọi chỗ đó là "Rún" Hậu môn không thể phun tinh (Trống) và không thể đẻ trứng (Mái). Nếu quan sát kỹ khi cá đang đẻ, cá mái cọ cái ống sinh dục xuống sát cái giá thể và thấy trứng lòi ra từng trứng một (điều này nhìn mắt thường thấy rất rõ), còn cá trống bơi vào để thụ tinh cũng bơi sát giá thể và cọ sát cái ống sinh dục xuống để phun tinh (Mình dùng kính lúp để quan sát lúc ấy thấy một chất dịch màu trắng đục được phun ra từ cái kim sinh dục ấy). Hoặc khi quan sát cá đang ị sẽ thấy phân lòi ra phía trước cái kim sinh dục của cá trống và cái ống sinh dục của cá mái. Điều này là chắc chắn như thế vì mình đã quan sát rất kỹ khi cá đẻ và những ngày sau khi đẻ, lúc đó cơ quan sinh dục của cá trống và mái chưa thụt vào.
    Theo mình để phân biệt trống mái lúc còn nhỏ ngoài cái kỳ đen trên lưng, còn có 2 cách là:
    1/- Bắt cá ra cầm trên tay, quan sát cái lỗ rún của cá: Nếu là trống, Lỗ rún hình bầu dục; còn nếu là mái Lỗ rún hình tròn.
    2/- quan sát bộ phận sinh dục của cá khi lòi ra: Cá trống ống sinh dục nhọn, đầu nhọn có chấm đen.; Cá mái ống sinh dục hình ống đầu tù, không có chấm đen
    Vài ý kiến của mình xin được góp chung. có gì không đúng mong được chỉ giáo.

Last edited: 23/7/06
  11. lahan0502

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn anh CONGVINH nha,nhờ anh mà em biết thêm được vài cách xác định cá trống-mái!!!!!:):)

12. talein

talein Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cách phân biệt này có vẻ hơi khó nhưng mình có cách phân biệt khác đó là trên vây lưng của cá la hán.Vây lưng trong suốt là cá trống,còn vây lưng có màu đen là cá mái.Cách phân biệt này do người anh họ chỉ cho mình cách phân biệt.

13. Tungtdtt

Tungtdtt Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác Minhdat nói rất đúng, cá trống cũng chỉ có 1 ống sinh dục lòi ra ngoài nhưng đầu ống sinh dục không bằng mà chia ra làm 2 đỉnh nhọn trông giống như 2 vòi vậy. còn cá mái thì đầu ống sinh dục bằng phẳng và to hơn cá trống nhất là lúc sắp đẻ. 100 % là chính xác. còn kỳ đen trên vây theo mình chỉ đúng 50% thôi.

14. chuatenhan

chuatenhan New Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy bạn oi lỡ tui mua con mái thì no có lên đầu bự ko

15. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Mái làm sao đầu bự dc????Tỉ lệ này nhỏ...như cây kim vậy???
    Nếu bác có mái đầu bự thì cứ la lên...sẽ có người tới cướp liền...............:laughing: :laughing: :laughing: =)) =)) =))

16. daicaduongpho

daicaduongpho New Member

Thích đã nhận:
    0
    Dear pác CONGVINH
    bác có hình ảnh minh họa về cái rún của tụi la hán này không. Để cho tụi nhỏ mới chơi được hỉu biết thêm đi??? Có thì càng hay nhe pác