Cách phân biệt các loài La Hán

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Duongnguyen, 22/4/05.

1. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Do yêu cầu của một số thành viên, hôm nay em xin mạo muội mở Topic về cách phân biệt một số loài cá la hán, đây chỉ là kinh nghiệm của bản thân, nếu có gì sai sót mong các bạn giúp đỡ

LA HÁN TRÂN CHÂU

LA HÁN KIM HOA

LA HÁN HÒANG KIM
    La hán hoàng kim, mắt đỏ, đầu không to lắm. Nửa thân trước màu đỏ, nửa thân sau màu vàng, mình không có hoa chữ gì cả

RED SHOCK
    Thật ra Red shock là một dạng đột biến của kim hoa, nên nó mang hầu hết các đặc tính của Kim Hoa, chỉ khác ở chỗ trên thân không có chữ, nếu có thì rất mờ và có ánh xanh, màu của Red Shock là màu cam
    [imgo]http://img.photobucket.com/albums/v489/duongnguyen/Redshock-ok.jpg[/imgo]

SUPER RED cũng là Red Shock nhưng màu đỏ hơn
    [imgo]http://img211.echo.cx/img211/2880/superred4rg.jpg[/imgo]

hunghua, GHT and Giapacore like this.
  2. Duongnguyen

Thích đã nhận:
    60
    Mình chỉ nuôi có 1 con RS nhưng nó chẳng ra gì, do anh em yêu cầu nên mình biết gì nói nấy nha

Như đã nói trước đây, RS có bà con với Kim Hoa nên cách phân biệt như sau:
    1: Mỏ - 2 miệng trên và dưới bằng nhau
    2: Mắt RS màu trắng (vàng nhạt), và mắt không có lồi ra như la hán trân châu
    3: Thân hình nếu nhìn kỉ thì nó là hình chữ nhật (phần thân gần đầu và phần thân gần đuôi ), khác với trân châu là phần đầu to , phần cuối thân thì nhỏ lại, các bác cứ tướng tượng thân hình trân châu như quả trứng gà đặt nằm ngang ấy, Mình của RS nhìn nó trơn láng không như la hán thường nhìn thấy rõ cả vẩy

Phân biệt trống mái: RS trống thường có khúc gẫy nằm phía trên mắt, nếu trên chữ màu đen mà có ánh xanh thì là trống luôn, RS nếu là trống thì sẽ có đầu to, vần đề đầu to hay nhỏ là do thời gian thôi

hunghua and GHT like this.
  3. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Bác DN nếu có rảnh thời gian thì bổ xung thêm một số loại cá LH nữa nhé :D

4. nhocchou

nhocchou Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nhocchou thấy dạo này ở Saigon nhiều giống cá mới, lọai nhỏ: kim mã lưu, khỉ , red syn, kamfa, red cherry... DuongNguyen và các bác có thông tin gì về chúng nó không? Nhocchou chỉ thấy con red cherry lớn giống con trân châu nhưng thay vì mặt trân châu đỏ tươi thì red cherry mặt đỏ đậm như màu dâu. Red cherry cũng có chữ và....cũng đẹp. :)

Các bác có dịp thử ghé Mỹ Nhân Ngư - 458B Nguyễn Tri Phương, Q.10 xem, nhocchou chỉ ghé xem 2 lần. Có cá xịn, cá cũng đẹp, tiền cũng .... chặt đẹp!! :p

5. Duongnguyen

Thích đã nhận:
    60
    Dạo này cá baby các lọai hơi nhiều nhưng chất lượng không cao, theo em được biết thì đó là hàng dạt của nước ngòai, 1 số là sinh sản tại VN, vì vậy hãy cân nhắc khi mua cá, cá mùa này cũng hay bị bệnh lắm đấy

KIM MÃ LƯU: Đây là con trân châu đời mới, nên có nhiều điểm giống trân châu, mình ngắn, bề dày bản to hơn trân châu thường, đặc biệt châu mọc tòan thân và dạng hạt tròn không như trân châu tròn méo lẫn lộn.

Kim mã lưu hiện nay đang chuộng bởi cá có hình dáng đẹp và có rất nhiều màu, cá tương đối đẹp giá khá cao

Hình của Kim mã lưu (tạm thời chỉ có 1 tấm này, em sẽ cập nhật sau)

6. crazhzone

crazhzone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    các bác xem thử nhé

7. nakata

nakata Member

Thích đã nhận:
    1
    50k là bao mhieu vậy mấy huynh

8. xemca

xemca Active Member

Thích đã nhận:
    2
    50k=50.000đồng đó bạn nakata ah

9. fengshui_fishs

fengshui_fishs Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác DươngNguyen có thể chỉ giúp làm thế nào để nhận biết Kamfa và King Kamfa ??? thanks

10. cuong_2485

cuong_2485 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác duongnguyen ơi kim mã lưu thuộc loại đầu gì vậy bác?đầu nó lúc lớn có to lắm không vậy bác,em thấy hình cũng rất muốn mua một con nuôi thử vì thấy châu nó rất đẹp.
    chờ tin of bác

11. Duongnguyen

Thích đã nhận:
    60
    @cuong_2485: Kim mã lưu thuộc loại đầu thịt, mà đầu thịt thì ít có con nào đầu bự lắm, cá thuộc loại trân châu đa phần là đầu thịt, chỉ có kim hoa là đầu mỡ thôi

12. fengshui_fishs

fengshui_fishs Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác dươngnguyen ơi bác có thể chỉ bào đàn em cách phân biệt dòng Kamfa nữa được kô ? Em nghĩ câu hỏi này của em cũng đang là một vấn đề trăn trở đối với nhiều người chơi cá .
    Bác có thể ( tư vấn ) giúp em làm cái cây phả hệ của các nhánh La hán được không .
    Rất mong câu trả lời của bác .

13. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Đúng rồi, ý kiến của bác fengshui_fishs rất hay, nếu có đc 1 cây sơ lược về các loại La Hán thì cực kỳ thú vị. Vì bây giờ có rất nhiều giống lai mà ko biết nguồn gốc, từ cái bảng hệ thống này sẽ giúp người nuôi rõ ràng hơn ( vì nhiều người đang nuôi cá mà ko biết nó là giống gì-em chẳng hạn :D ) qua đó sẽ biết thêm đc các chi tiết về giống cá và cách chăm sóc khác nhau,cũng có thể qua đó nhiều người sẽ tìm ra các giống lai mới ''made in VN'' thì sao,... Em ủng hộ bác nhiệt tình! Cố lên bác, làm nhanh nhanh để anh em còn đc nhờ :)

14. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Hôm nay lên Yên Phụ dòm vào hồ cá của người ta sao tôi thấy con thì người hình chữ nhật con thì người hình quả trứng như bác DuongNguyen nói, nếu dựa vào đặc điểm đó thì trong hồ có 2 loại à. Cá cũng được 3 ngón tay(mấy ông đứng ngoài ngõ lúc đó cứ hỏi : cháu ơi kia là cá rô phi hả cháu' mới ngại chứ). Vậy anh em cho hỏi có cách nào phân biệt được khi cá còn nhỏ và chưa có những nét đặc trưng như màu sắc... ko. Hay cứ phải tin vào lời người bán cá, sau này lại phải nghe họ nói câu bắc thang lên mà hỏi ông trời

15. cakieng

cakieng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tiệm cá Mỹ Nhân Ngư nằm ở đâu vậy các bác.Thanks

16. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mỹ nhân ngư nằm trên đường NGUYEN TRI PHUONG...gần ngã 4 Nguyễn tri phuong + Bà HẠt

17. khang

khang New Member

Thích đã nhận:
    0
    help

mấy anh ơi cho em hỏi cá em la` khỉ đỏ 1 con va` 2 con giống mới tên la` king flower thay' châu và chữ đẹp nhưng cả 3 con từ khi mua về đến nay đã nửa tháng mờ trên lưng vẫn còn sọc màu đen nhìn tội lắm:confused: hix xin chỉ em cách khắc phục và nguyên nhân đi:crying:

18. cakieng

cakieng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    anh DG ơi anh post hình cá la hán châu Ml đi.Thanks anh nhiều

19. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hình avatar của tui là 1 con châu MÃ LAi đó...châu của nó màu xanh...nhưng khi chụp có flash nó ánh đèn flash nên trở thành châu màu vàng

20. babylove

babylove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác nào chỉ cho em biết cách phân biệt giữa khỉ đỏ và red shock được không ?