Cách phân biệt chòe than đực non

Thảo luận trong 'Tổ chim Chích choè' bắt đầu bởi BinhLaocai, 13/4/10.

1. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Các bạn thân mến. Mùa này là mùa Chòe than sinh sản. May mắn các bạn có thể bắt được 1 tổ 4-5 con. Nuôi hết thì không xuể. Chọn lấy 1-2 con chắc chắn là chim đực để nuôi thì khó. Vậy làm thế nào để chọn được chim đực trong tổ chim con ấy. Mời các vị cùng trao đổi kinh nghiệm. Xin cám ơn

dungseven thích bài này.
  2. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    chịu.nếu rủng rỉnh xiền thì bạn bắt loại đã lọc sẵn ra .ở hn 100k 1 con.99% là đực.loại nhốt chung 25k 1 con toàn mái thôi

3. hung258

hung258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    eo thế bắt loại 25k thì tỷ lệ tử vong là mái cao ah. thế thì mong anh em đừng tiếc tiền mà ham của rẻ của rẻ là của ôi đúng như các cụ nói

4. dang sen

dang sen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    Chào các bạn !
    Theo mình thì khi chọn trong một tổ chim thì nên chọn con có tướng đầu to, chân cao, và chú ý " phía dưới cằm ( mò dưới) có sắc lông màu hunh+hơi xám - đậm hơn các con khác; nếu để ý kỹ bạn sẽ thấy ngay mà ". Nhưng phải là trong môt tổ nhé- Vì nếu có người gom các chú nghi là mái ( màu xám lợt...)vào một tổ thì khó lựa rồi đấy ! Kinh nghiệm này mình đã thực hiện và có kết quả rất cao. Dưới đây là một ( 01 ) trong ba ( 03 )em chòe than mình chọn theo cách này từ khi nới bắt về còn đút cho ăn ( hiện em nó đang thay lông nên lếch thếch lắm )
    Giờ tui đã là thanh niên rồi nè!!!hehehe.

Chào các bạn !
    Theo mình thì khi chọn trong một tổ chim thì nên chọn con có tướng đầu to, chân cao, và chú ý " phía dưới cằm ( mò dưới) có sắc lông màu hung+hơi xám đậm - đậm hơn các con khác; nếu để ý kỹ bạn sẽ thấy ngay mà ". Nhưng phải là trong môt tổ nhé- Vì nếu có người gom các chú nghi là mái ( màu xám lợt...)vào một tổ thì khó lựa rồi đấy ! Kinh nghiệm này mình đã thực hiện và có kết quả rất cao. Dưới đây là một ( 01 ) trong ba ( 03 )em chòe than mình chọn theo cách này từ khi nới bắt về còn đút cho ăn.
    Giờ tui đã là thanh niên rồi nè!!!hehehe.
    Hy vọng các bạn sẽ chọn được những em chòe than như ý. Chúc mọi người sức khỏe, vui vẻ, hạnh phúc !!!!!!!!!! Thân !

Last edited: 13/4/10
    lulu, dungchim, HaiPhilips and 5 others like this.
  5. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Trong một tổ bác cứ chọn em nào màu sậm hơn một chút là bắt( phần lông dưới cằm trở xuống ức ấy). Còn tổ ghép thì thợ còn nhầm mà bác

6. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Đó là 1 kinh nghiệm hoàn toàn chính xác. Cám ơn các bạn đã trao đổi để mình củng cố thêm kinh nghiệm bản thân. Mong các bạn sẽ chọn được những con choè than như ý trong mùa chim 2010

7. Sexy_Guy

Sexy_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Sao mà lâu có Than non thế nhỉ. Phiên trên chợ Bưởi em lên chẳng có chú nào cả.
    Chắc phải đợi phiên sau rồi.
    Thanks các bác đã cho em chút ít kinh nghiệm để chọn được chú Than đực.

8. tonybombi

tonybombi Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    60
    sao mà ngaòi ấy chon non rẻ vậy ta,trong này là 100k -150k 1 em,còn về cách lựa thì các bạn cũng có kinh nghiệm đấy,thường thì chim trống thì cầm dưới của e nó luôn có màu xẫm hơi ngã đen,nếu a em cứ quan sát kỉ là ok,về phần cánh có thể chọn đầu cánh tròn tròn bản nhỏ...nói chung cũng hên sui...thợ còn chết nói chi a em mình

bacuking thích bài này.
  9. buukhung

buukhung Member

Thích đã nhận:
    7
    nên chọn chim có phần mỏ dưới màu đen bóng,nhớ là mỏ dưới nha và lông báo to rõ. 1 vài ý kiến đóng góp.

10. QuangMinhld

QuangMinhld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    bây giờ bonmj bán chim CC non nó còn nhuộn ức chim non nữa đấy các bác > khó chơi !

11. nguyengiason

nguyengiason Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    .
    Bây giờ làm gì có giá như thế nửa hả bạn!??????

12. HaiPhilips

HaiPhilips Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Mình thường chọn con lớn hơn nếu ổ quá non chưa ra lông. Nếu có lông hoặc nuôi tới lúc mọc lông thì thấy em nào yếm da báo phía dưới có các vệt lông sẫm mầu hơn - quan sát so ánh với con khác thấy rất rõ- thì đó là trống. Tỉ lệ mình mua của tre con ở quê mỗi khi chúng bắdduwwocj tổ như vậy đạt trên 90%. Cũng có thể mình may mán ...hi hi

13. dungchim

dungchim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Chòe non

Các Bác hạnh phúc quá . Bên nầy có xiền cũng o mua được .

14. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    theo kinh nghiệm tù xưa tới nay cách chọn than đực chuẩn 100 % đó là xem màu của cái mỏ chim, phía dưới của mỏ đen kịt là đực , hơi xám là mái

15. konkua

konkua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    :( tháng 6 rồi mà chòe non ít quá, hôm nay lên HHT mới thấy vài con :-S có bác nào biết HN chỗ nào đang có nhiều chòe non Ko :confused:

16. anhminhhk

anhminhhk Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Năm nay chm non ít lắm bác à, em ở hải phòng mà mới hôm rồi tìm mãi mới bắt được 02 chú non thôi hôm nào rảnh em sẽ post ảnh cho anh em bình luận nhé.

17. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    thường thì chọn con nào đầu to và nhìn vai rộng là trống ko cần phải to xác nhưng đầu phải to , mắt to là được.
    thân!

18. hoangmanhtruong

hoangmanhtruong Member

Thích đã nhận:
    1
    anh ThaiBao! Em cũng ở Quy Nhơn. Hôm nào anh biết ơ đâu có chim ổ phone or nt qua so dt 0919500399 dzùm em chút nhé! Thanks!

19. pjduc_tk

pjduc_tk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    mình có nghe nói là nhìn mắt chim mắt tròn là trống còn mắt méo là mái .ko biết đúng kô nữa

20. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    lúc nhỏ thì chúng nhìn tương tự nhau, có người phân biệt bởi màu vàng cháy trên 2 bả cánh của chim non cách này cũng khá chính xác, con nào đủ các điều kiện trên mà bả cánh phần màu trắng đó có màu vàng cháy thường là trống cao. nhưng cũng có nhiều con lúc đuôi ra dc 3 phân có màu vang này, có con ko nhưng vẩn là trống cả, tốt nhất nên chon chim khỏe mạnh đó là điều quan trong nhất. trong một tổ số chim trống thường lớn hơn , bằng số chim mái nên xác xuất lựa đc chim trống cũng khá cao, các bác mới chơi nên mua chim non người khác nuôi đang độ trổ hơi mắc nhưng chắc ăn, đỡ mất công chăm sóc mà lựa được chim ưng ý nữa.
    thân.