Cách phân biệt chòe than trống mái?

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi trantienlanh, 7/5/08.

1. trantienlanh

trantienlanh Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn chọn con nào lông xám ngã màu đen, xem mỏ dưới đen đều từ mỏ đến mép là 80% trống!
    còn phải lựa tướng mép mỏng thẳng chân cao to là ok!
    Chúc bạn mua & nuôi thánh công!!!

trandinhphuc thích bài này.
  2. LÊ ĐỨC ANH

LÊ ĐỨC ANH Active Member

Thích đã nhận:
    9
    :crying:b-( các anh ơi cho em hỏi là con chích chòe than phân biệt trống hay là mái là nhìn các đuôi nó ngắn là mái hả các anh ! thank!~X([-(b-:)devil:

3. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    không phải đâu bạn à, chích chòe than trống hay mái đuôi nó cũng gần như nhau thôi ta không thể phân biệt theo cách đó được má ta phải nhìn vào đầu mặt nó mới dễ phân biệt. Cứ bắt con nào đầu bẹt mắt dẹt mà bắt thì là con trống, đầu tròn mắt tròn là con mái.

4. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Ngực chòe than trống màu đen bụng trắng, than mái ngực nâu bụng xám rất dễ phân biệt. Vả lại, nếu ra hàng chim mua chim bổi thì 100% là trống vì chim mái thả đi hết rồi

5. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    mình không có kinh nghiệm về lĩnh vực phân biệt than con trống mái theo như ý của bạn duyduc thì tùy con đó bạn chứ không phải đầu dẹp hay tròn đâu, mình thường nuôi than chuyền lên à chứ không có nuôi từ con, con than chuyền trổ ra trống thì nó rất mau tiếp thu giọng của mấy con than già có giọng hay đó

6. bancupid

bancupid Member

Thích đã nhận:
    1
    Không phải đâu bạn ơi ! để phân biệt trống mái thì nhìn ở cái cổ của nó , với cái đùa của nó đó bạn .

7. LÊ ĐỨC ANH

LÊ ĐỨC ANH Active Member

Thích đã nhận:
    9
    cám ơn các anh nhé nhưng con chích chèo nhà em nó ít hót lắm làm thế nào để cho nó mau sung và hót nhièu

8. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    muốn cho em nó mau sung lên thì bạn cho ăn sâu và cào cào con có cánh đó, nhớ đem em nó phơi nắng và đem dợt thì em nó mau sung lắm, chúc bạn thành công

9. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Đấy là kinh nghiệm của mình thôi nhưng mà bạn chọn như vậy thì 100 con thì đến 95 con là trống không dám nói cả 100 con nhưng mình chọn như vậy thì chưa bắt được con mái nào cả buồn quá :laughing::laughing::laughing:. Có những con trống đầu cũng tròn như con mái (trống mã mái) những con như vậy thường hót rất nhiều nhưng hay hay không thì cái đó còn tùy. Những con trống mã mái đó thì chỉ đợi nó thay lông mới biết được (trình độ còn kém quá mà), mà chờ đến lúc chim thay lông thì lâu quá nếu là con mái thì vừa tốn công vừa tốn cám chính vì thế tốt nhất ta nên nhổ vài cái lông ngực nó để xem khi mọc lông mới thì ta biết ngay đấy là con trống hay con mái:D. Muốn chim mau sung thì nên cho chim tắm nhiều vào ngày nào cũng cho tắm nước và phơi nắng, bổ xung thêm đạm như sâu tươi, châu chấu, giun đất . . .

Last edited: 7/8/08
    nghenhan and trandinhphuc like this.
  10. nothing11

nothing11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Mình không đồng ý với bạn ở điểm này.Đôi khi ở HN,một số cửa hàng bán chim thường để lại cả than trống và mái.Nếu ai ko biết dễ mua phải chim mái lắm.

11. Kenedy

Kenedy New Member

Thích đã nhận:
    0
    Ra tiệm mà đảm bảo là chim trống hả bạn. Có trời mới tin. Có người mua 4 con chim non về nuôi ra toàn là mái :) . Nhưng các bạn yên tâm đi chòe than trống hay mái đều hót hay hết và chim mái đem đi bẫy chim bổi sẽ ngon ăn hơn chim trống ( các anh chòe nhà ta chắc cũng dại gái dữ lắm ). Thân !

12. Kenedy

Kenedy New Member

Thích đã nhận:
    0
    Như bạn duongtm nói là rất chính xác. Chuẩn không cần chỉnh luôn.