Cách phân biệt cu gáy già hay gáy nuôi

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi Cuvo1970, 20/3/08.

1. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Các bác sành về cu gáy cho em hỏi cách phân biệt cu gáy già như thế nào ?
    Nếu gáy non nuôi ở trong lồng khoảng 4 đến 5 năm phân biệt thế nào là gáy nuôi ?

nguoidaugio thích bài này.
  2. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720

Nếu tự nhận là sành về cu gáy e không ai dám bác à!
    Nhưng em cũng xin múa rìu qua mắt các bác thợ một chút nhé!
    Cu gáy già rừng được bẫy về nuôi thì không bao giờ quen người, nó cũng quen chủ nhân của nó nhưng theo cách của nó và chỉ người chủ mới cảm nhận được bác à! Nếu chim đã thuần thuộc rồi thì thường người lạ đến gần nó thường giơ cánh lên như muốn đánh vào người lạ.
    Chim non nuôi từ ổ lên không có đặc điểm trên, nếu không biết cách nuôi thì sẽ gù với người, gáy trận với người.
    Có trường hợp người nuôi biết cách nuôi gáy non mà không hoặc ít cho tiếp xúc với người ( không treo gần người mà treo cây ngoài vườn chẳng hạn) thì chim gáy non nuôi lên cũng không khác chim già rừng là mấy, có khi cũng rất hay là khác.
    Bác vào to pic: Hình cu mồi của nghiavt cũng thấy có một con nuôi từ nhỏ lên khá hay đấy bác!
    Chúc bác vui

Hưng_bg, Hil, Mr.Cu and 2 others like this.
  3. Longnl

Longnl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    e có con bổi hiền như cục dất luôn,nhưng hôm vừa rồi cho đứa bạn ở tp thanh hóa rồi

Mr.Cu thích bài này.
  4. Hưng_bg

Hưng_bg Member

Thích đã nhận:
    19
    chào các bác ! Tiện nói về chủ đề này cho em hỏi thế này nhé . Vậy chim nuôi non có thể làm mồi cây không? Ví dụ có 1 con gáy gù người , nhưng lại gáy rất bài bản Rất nhiều lèo và nhiều gù mà chủ nhân của nó lại hay đem nó đi dợt với chim khác thì theo các bác sẽ có trường hợp nào chú chim đó sẽ trở thành 1 chú mồi cây hay , hay không? Kính chào

5. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Bác tìm topic của chị tên Thủy nik là Papa có dạy cách huấn luyện chim non thành chim mồi, Bác tìm vài dòng phía dưới, chúc Bác thành công.

GHT thích bài này.