Cách phân biệt giới tính đối với cá dĩa

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi ltdhong, 17/3/06.

1. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cách phân biệt cá dĩa trống, mái.

Đây là kinh nghiệm sưu tầm và của bản thân sau 1 thời gian nuôi cá dĩa. Mong các bạn góp ý thêm để cùng nhau học hỏi.
    Cá trống: hình dáng to, nhìn có vẻ hùng dũng hoạt động hung hăng hơn cá mái, đầu hơi gù, vây bụng xệ.

Dưới bụng vùng giáp vây lõm vào.

Cá trống:
    Vây dưới bụng thon và dài.

Cá mái:
    Thường thì hình dáng nhỏ hơn cá đực, gai sinh dục lồi ra ngắn (#3mm) , chia 2 thùy nhọn và hơi cong về phía sau.
    Cá mái:
    Phần gai thứ 2 dưới bụng ngắn hơn cá trống
    Cá mái:
    Phần trong hình to và bầu hơn cá trống

Nếu các bạn nuôi cá dĩa trong 1 thời dài, các bạn sẽ phân biệt dễ dàng hơn.

2. akinam

akinam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác ltdhong ơi!
    Bác chỉ dẫn và chú thích rất rõ ràng, cám ơn bác, nhưng mình muốn hỏi thêm là cách nhận dạng như trên có xác xuất không, hay chắc chắn đúng vậy. Mình nhìn hoài mà thấy mấy con có vây bụng cũng gần giống nhau, không thể phân biệt được.

3. nth

nth Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình xin góp thêm ý : đối với 1 vài cá trống trưởng thành phía vây trên cùng thường có thêm 1 sợi dây nhỏ dài rất dễ phân biệt (nếu có).

4. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cái này người ta gọi là anten thường có anten là trống nhưng cũng có con có con không, không bảo đảm lém.
    @ltdhong: Cách phân biệt này có dùng được cho cá lớn chưa phát dục hay không ? nếu cá đã phát dục rồi thì tương đối dễ phát hiện ra.

5. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cá mà có anten là trống chắc rồi, ko cần phải bàn nữa.
    Nếu cá lớn chưa phát dục, thường thì mình xác định bằng cách nhìn cái kỳ phía dưới bụng. Nếu phần gốc của cái kỳ thon, dài và cái gai thứ 2 của kỳ cũng dài thì là cá trống. Còn phần gốc của cái kỳ bầu hơn và gai thứ 2 của kỳ ngắn là cá mái.

6. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    thank you bác nha..mai em đi mua cá đĩa chọn thử theo bác xem sao..
    mà bác ơi nếu 2 con cá đĩa # loại nhau VD cá đĩa xanh vs cá đĩa nâu thì có thể sinh sản được ko ạ ??

7. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Các bác cho em hỏi nếu cá nhỏ cỡ 5-6 cm thì làm sao đẻ phân biệt? (vì cá chưa phát triển hết mà)

8. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Cá 5-6cm trong một bầy chưa tách đàn lần nào, chọn 50% to nhất khả năng trống nhiều hơn, chọn 50% nhỏ nhất khả năng mái nhiều hơn.

9. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Em quen một cao thủ đã nuôi cá cảnh để bán trên 30 năm ông ấy có khả năng nhìn vẩy cá biết rõ cá trống mái rất chính xác,các bác có nghiên cứu về điều này chưa?hôm nào em thử hỏi lại ông ấy xem sao.

10. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Vâng điều đấy em xác nhận là đúng ạ, vì nhìn vào con cá trước hết ta thấy vảy chứ đâu có thấy nội tạng bên trong đâu. :):):)

Đùa cho vui thôi chứ nhìn từ vảy bằng các phương tiện khoa học hiện đại thì có thể phân biệt được trống mái. Còn nhìn bằng mắt thường thì em chưa nghe nói bao giờ ạ. Không biết em có lạc hậu lắm không.

11. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cá 5-6cm muốn lựa trống mái thì chỉ có cách làm như bác lamvn nói thôi vì trong bầy, con trống thường là trội hơn những con mái, còn cá bán ở ngoài tiệm mà người ta thu gom nhiều nguồn thì xin thua. Cách nhìn vảy để phân biệt trống mái thì mình cũng mới nghe. Nếu pine765 hỏi mà ông ấy chịu truyền nghề lại thì cho anh em học hỏi với nhé.

12. han han

han han Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    To ltdhong: Cám ơn cách hướng dẫn cực kỳ chi tiết, mình cũng đang "mù mờ" về việc chọn trống mái. Hy vọng sẽ chọn đúng sau khi tham khảo bài của bạn

13. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    mà nói chung là mua cá 5-6cm thì cứ mua khoảng 4-5 con chả nhẽ ko có con đực con cái nào sao..heeeeeee

14. Flame

Flame Member

Thích đã nhận:
    0
    Hic các bác ui ! Em là dân mới vào nghề nuôi cá dĩa , mong các bác chỉ giáo giúp em với . Em nghe người ta nói rằng phân biệt trống mái còn cách nữa là nhìn khuôn mặt của con cá nữa . Cá dĩa trống thì phần mặt hơi bị gẫy ( giống lỗ mũi của con người vậy a':blushing: ) còn cá mái thì ko . Mong các bác chỉ giáo cho em với

15. pine765

Thích đã nhận:
    21
    Thưa với các bác !hôm nay em đã đi hỏi ông nghệ nhân ấy về cách nhìn vẩy để xem cá đĩa trống mái ông ấy có chỉ cách như sau(có thể áp dụng cả cho cá ông tiên):
    Cá trống:Có vẩy đều từ trên xuống dưới nhưng trông có vẻ cứng hơn vẩy cá mái(có lẽ vẩy cá trống dầy hơn vẩy cá mái)
    Cá mái:Có vẩy trông mềm hơn vẩy cá trống do mỏng hơn nhưng phân bố không đều như cá trống(phần vẩy ở vùng khoang bụng của cá mái thì sít lại do tính năng phải sinh sản,còn phần vẩy trên mình thì to hơn cả vẩy cá trống cùng cỡ)
    Ngoài ra với cá cùng cỡ nếu nhìn thẳng từ trên xuống dưới thì mình cá trống bao giờ cũng dầy hẳn lên so với cá mái.
    Các bác thử kiểm nghiệm nhé! nêú thấy đúng thì hôm nào cho em đi theo uống bia với .
    ­

16. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Trời ơi! mình già cả rồi, mắt kém mà xem vảy kiểu này chắc là mắt tăng thêm mấy độ quá. Ko biết các bác trẻ, tinh mắt có phân biệc được ko chứ mình mở hết cả đèn đóm lên, mang kiếng vào và ngồi xem vảy, sau 1 thời gian nghiên cứu. rút ra kết luận: Con nào vảy cũng giống con nào, Phân biệt được con nào trống, con nào mái . . . chết liền.

17. pine765

Thích đã nhận:
    21
    Vậy thì bác bắt đầu từ cặp nào nó đã bắt cặp rồi ấy bước đầu tiên nhìn vẩy của con mái chắc chắn trông mềm hơn vẩy của con trống rồi tiếp tục theo các bước khác .Em đã học theo cách này và bây giờ cũng thấy vỡ ra được chút ít.mong các bác đừng nản nhé!theo em nghĩ là cách này chính xác đấy.

18. aquarius

aquarius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    nghe pine 765 nói thấy cũng có lí nha ...mình liền mở đèn lên coi cá liền...coi xong thì ôi ...muốn chửi thề luôn...ông già nào mà chỉ cách coi cá trống mái quái lạ vậy không bít ? bạn nào thử nhìn vảy cá dĩa đi ...muốn loạn thị luôn...hihihiii...àh ..mình còn sờ thử luôn ..nhưng chắc bàn tay mình cuốc đất lâu năm nên chả thể nào phân biệt được vảy con nào mềm con nào cứng cả ...chúng cứ trơn tuột và nhũng nhão như nhau thôi..

19. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Hihi
    Mig thấy cả những siêu nhân về cá đĩa, ăn Discus nhiều hơn ăn cơm mà hỏi đến phân biệt trống mái còn lắc đầu lia lịa, chả lẽ có người lại còn có khả năng "thần giao cách cảm hay sao" ? Giá mà có thông tin cụ thể về cao nhân này, sẽ khăn gói quả mướp đến tầm sư học đạo ngay.

20. pine765

Thích đã nhận:
    21
    Không phải một người đâu các bác ạ !có hẳn một trường phái luôn em đi hỏi thêm hầu hết những người nuôi cá lâu năm ở chỗ bọn em đều phân biệt cá trống mái qua vẩy của chúng nếu có dịp nào các bác có điều kiện qua Hải Phòng em sẽ dẫn các bác đi hỏi các ông ấy.Ngoài ra còn khao các bác nhiều thứ đặc sản khác nữa.