cách phân biệt họa của vành khuyên

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi quydodo, 25/6/10.

1. quydodo

quydodo New Member

Thích đã nhận:
    1
    Như em được biết là vành khuyên có 2 loại họa: Họa đơn và họa kép.
    Vậy các bác làm ơn cho em hỏi như thế nào là họa đơn như thế nào là họa kép.
    Em thấy trên mạng có vài hình ảnh về họa khuyên, mong các bác chỉ bảo cho trong hinh dưới đâu là đơn đâu là kép ạ.
    Em mới nuôi khuyên, xin các bác giúp đỡ.
    Em xin chân thành cảm ơn.

tiencuong thích bài này.
  2. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    số 1 là họa đơn số 2 là họa kép,họa đơn nhìn trông họa con chim mỏng và có đúng 1 đường vòng quanh thôi,nhìn họa kép thì nó dày hơn họa đơn nói chung là họa đơn họa kép nhìn chim là biết cũng như bạn nhìn số 1 và 2 hoặc số 4 cũng là họa đơn

vanhaoc and quydodo like this.
  3. quydodo

quydodo New Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn bạn taolatao rất nhiều. nói thật với bạn là mình nhìn hoa cả mắt mà vẫn chưa thấy nó khác nhau ở điểm gì cả :p
    có thể do hình này hơi mờ hoặc mình kém quá, bạn còn cách giải thích dễ hiểu hơn 1 chút không.

4. quydodo

quydodo New Member

Thích đã nhận:
    1
    Liên quan đến mắt khuyên, tiện thể các bác cho em hỏi luôn, nếu là chọn thì nên chọn họa đơn hay họa kép thi hay hơn.
    Con chim có họa như thế nào thì dữ chim, đấu được. Màu của mắt cũng có nói lên được điều gì không.
    Xin các bác chỉ cho, em xin cám ơn trước.

5. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    số 3,4,11,13,16 là họa kép. họa kép thường dày hơn họa đơn nhưng không có nghĩa là lạ đơn mỏng vì còn phụ thuộc vào tình trạng của chim, khi căng họa thường dày hơn.
    @quydodo theo kinh nghiệm của e khi chọn khuyên đấu e thường chọn dáng đứng của chim, những con có góc ngực cao, góc giữa chân và đùi lớn hơn hoặc bằng 90 độ là những con có tương lai còn về họa thì e không rõ mong có ae nào chia sẻ.

6. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    ảnh số 10 có phải là họa kép k các bác ơi ..................

7. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    số 10 là hoạ kép,về hoạ mắt ko nói lên đựơc con chim thế nào nhưng có thể nói hoạ đơn chim ủ lực ít lúc thay lông xong có thể chim líu được luôn,còn hoạ kép chim ủ lực lâu nên nhiều người thik nuôi hoạ đơn hơn,nhưng hoạ kép nhìn con chim trông rất đẹp,về màu mắt thì khi mắt con chim đỏ lòng đen nhỏ là lúc con chim đang vào độ căng lúc đấy chim sẽ líu nhiều hơn

quydodo thích bài này.