Cách phân biệt họa mi Trung Quốc và VN

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi meoconyeudau, 23/7/10.

1. meoconyeudau

meoconyeudau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Em thấy trên diễn đàn có nhiều anh em nói có họa mi Trung Quốc, vậy các bậc tiền bối cho em hỏi cách phân biệt họa mi Trung Quốc và VN có gì khác nhau?????????????[-([-([-([-(

2. Sexy_Guy

Sexy_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Hinh nhu co bai noi roi hay sao.Ban thu tim lai nhe

rongbiengl and RUA01 like this.
  3. namtruong

namtruong Active Member

Thích đã nhận:
    38
    qua TQ mua về là họa mi TQ còn mua ở đây là họa mi VN, hehehehe............

4. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    vì khí hậu miền bắc nước ta và các tỉnh nam TQ hoàn toàn như nhau nên Mi ở Việt Nam và TQ là 1. chúng qua TQ rồi về VN như cơm bữa. nên ko ai phân biệt TQ hay VN bạn ơi. cái chúng ta phân biệt là vậy nè : Vì TQ nguồn chim của họ chơi dc cung cấp chính từ những trại nuôi, bẫy chim chỉ là số ít. họ cho sinh sản bằng công nghệ rất hiện đại và chuyên nghiệp. những chú chim con khi lớn đạt chất lượng sẽ dc tuyển lựa đem bán cho dân chơi chim. những con kém chất lượng thì thải ra thiên nhiên. mà đã ra thiên nhiên rồi thì ai cấm dc nó qua Việt Nam. từ mi TQ xuất phát từ đó. những chú mi này đã lớn mà chưa có giọng hoặc giọng ko hay rất khó "đào tạo". về phân biệt thì chỉ có Chúa mới biết cách phân biệt bạn ơi. nhưng mà bạn cũng ko nên quá lo nếu như bạn mua chim ở tiệm uy tín. vì mi thì khi tới tay chúng ta chim đã dc dân bẫy nuôi từ 15 ngày đến 1 tháng họ sẽ chọn ra mà giao hàng cho các tiệm.

Last edited: 25/7/10
    nguyenduchuan, RUA01, dongkj and 4 others like this.
  5. ndnhuy

ndnhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Theo mình nghĩ thì lăn tăn quá nhiều về Mi TQ và VN làm gì cho mệt bác ơi, Mi nào cũng là Mi. Con hay thì ắt sẽ làm cho chủ khoái chí, còn con dở thì chắc chắn sẽ làm cho chủ nản lòng, đơn giản vậy thôi. :D:D:D Chứ nói thật, Mi TQ mà Mi tuyển lựa thì nó hay đỉnh đạt lắm đấy bác, nên đừng lo ngại nhiều làm gì.

rongbiengl and thuyai like this.
  6. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    bác ndnhuy nói chí chí phải. việc gì phải lăn tăn. " ở đâu cũng có anh hùng ở đâu cũng có thằng khùng thằng điên". mi cũng vậy miền nào cũng có thể có "anh hùng".

pham anh tuan and ndnhuy like this.
  7. thanhmsb

thanhmsb New Member

Thích đã nhận:
    1
    E thấy vẫn nên lăn tăn chứ, E mới chơi mi nhưng thấy các bác đi trước bảo đến Mi Lạng Sơn, Hà Giang, Quảng Bình quảng trị j đó giọng đã khác nhau rùi nên kiểu j các bro chả phải lăn tăn.

RUA01 thích bài này.
  8. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    nếu nói như các bác, thì bọn sg tụi e ko còn Mi hay mà chơi, nếu mi đc chọn từ TQ xong, mi thải bay qua VN, rồi ng dân VN bắt đc, giao hàng lại bị ở Hà Nội chọn lựa 1 lần nữa, xong rồi đc đưa vào SG, thế ko khác nào qua 2-3 cửa ải lựa chim Mi mới vào đc Sài Gòn. cuối cùng khó tìm đc con Mi đẹp và hay ở đất Sài Thành !

pham anh tuan thích bài này.
  9. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Gần như là vậy đó, đa phần mi vào đến SG bị lọc và chọn ít nhất 2-3 lần rồi: từ người đi bẫy trong rừng, dân địa phương thu gom, các cữa hàng...vvv.

Ngoại trừ một số AE có bạn bè và nhờ tuyển lựa từ ngoài đó.

RUA01 thích bài này.
  10. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Theo em thì các bác ở những nơi không có nên tìm ai quen mà mua chứ mua của dân buôn khó có chim hay lắm

RUA01, trucabc and dohuylam like this.
  11. chichchoe_lua

chichchoe_lua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Mi TQ là nói về loại mi mà được nuôi đẻ ở trong trại.còn nếu là mi tự nhiên ở vùng biên giới mà đánh đc thì cũng có nhiều con hay đấy

12. magiamsinh

magiamsinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Bác nói chuẩn đấy, phải lọ mọ thôi chứ mua ngoài ch của dân buôn làm jif có chim hay. Trên LS bọn dân tộc bẫy đc bán đã hơn 1 củ rồi. Về đến HN toàn hàng cỏ thôi nói jif vào đến tận SG

13. chichchoe_lua

chichchoe_lua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Hôm 30/4/2010 mình cũng đã có dịp cùng 1 người anh em đi khắp các bản của huyện Đình Lâp-Lạng Sơn để tìm kiếm một chú mi mà cũng về tay không
    chim ở lạng sơn giờ hiếm và đắt quá.bọn mình đi gần 50km đường vào các bản chỉ găp vài chú tàm tạm thôi nhưng chủ chim hét giá cao quá nên đành ngậm ngùi ra về

14. magiamsinh

Thích đã nhận:
    177
    Đi thế thì hơi khó kiếm, tìm 1 thằng trên đấy làm chân rết cho mình nhờ nó kiếm cho bg có thì alo phi lên đỡ mất công

15. dongkj

dongkj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    198
    hehe các bác chụi khó đi tìm quá, nhà e ở cao bằng, hè này về thấy con mi ông a e mua sau tết của mấy a dân tộc bẫy được có 200k lúc đầu về nhát nuôi dc 1 tháng thì bắt đầu hót rùi, nó hót tiếng nho nhỏ nhưng hót dai ở gần mới nghe được. Sau 4 tháng chăm sóc chim đã căng giọng dạn người k bay toán loạn rồi, bi giờ chỉ huýt gió giống tiếng họa mi là nó đáp lại 1 chuỗi ngay cứ cãi nhau ấy,nó làm e phải dậy sớm với nó,về tầm chiều treo nó lên cây rồi khác hót đều đều cứ như ngày nào cũng hẹn giờ ấy,e thì thích nuôi khuyên nhưng ông a thì lại khoái chào mào với họa mi bi giờ thì a e thích giống nhau. Nếu các bác mua của người dân tộc thì phải biết cách mua e chỉ góp ý các bác chút có gì k đúng mong các bác bỏ quá cho : Mấy a chị trong bản ra bán thì hay bán chim bổi họ chưa biết hót hay dở thế nào chỉ biết là loài này họ chuộng nên hét giá vậy thôi mình chụi khó ngồi nói chuyện ("bơm đểu") tý nhằm hạ giá càng nhiều người nói thì người ta dễ xuống giá lắm nhất là họ ngồi lâu k ai vào hỏi mua chiêu này e hay áp dụng hehe ,còn nếu chim hay bác đến tận nhà thì người ta hét giá trên trời luôn dân bản bi giờ khôn lắm chim hay phải được giá thích hợp mới bán được. Năm 2004 e nhờ bạn dẫn lên bản mua chim vào nhà người ta toàn hét giá 700k con chim huýt sáo là hót cũng hay hay nhưng hồi ấy nó ngang với giá con xe mẹc "liên doanh" của e thì đào đâu ra đành lượn vậy. nghĩ lại thấy bi giờ giá họa mi không tăng là mấy hi.
    chúc các bác vui vẻ

trint thích bài này.
  16. magiamsinh

Thích đã nhận:
    177
    Nhiều ông bán hàng bg còn giả vờ tông dật để bán hàng nữa cơ, cũng đi đất, lồng mèo bán đắt lòi mắt. Nhưng cũng nhiều người nói mua của mấy ông tông dật đắt thì rất đắt nhưng buôn 1 lúc rồi gã gẫm đưa ra đổi chác cái gì đấy là ok ngay

dongkj thích bài này.
  17. thaina

thaina New Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi bây giờ trên thị trường toàn chim TQ thôi 99% là chim TQ,chĩ khác nhau ỡ chổ chim đồng bằng hay chim núi đá thôi

18. chimhutmat

chimhutmat Active Member

Thích đã nhận:
    40
    Theo tôi nên mua chim chuyền, nuôi và huấn luyện kỹ sẽ có một con chim chơi theo ý mình. Chim VN = chim TQ mỗi nơi đều có chim tốt

19. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    Bác ơi bọn tàu khựa nó chọn con hay hết rồi còn rác nó đẩy qua cho nhà mình @@ . Ngu kiến e là thế k biết đúng k

20. dongkj

dongkj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    198
    theo e thì không đến nỗi là rác đâu. Bác suy nghĩ tiêu cực quá, chim hay thì chắc người ta lựa dựa vào bề ngoài ngoại hình trước tiên thôi, còn giọng hót thì phải nuôi lâu mới biết được,e thấy bán rất nhiều chim bổi nhát như thế sao mà ta có thể chọn kỹ thế được. Mấy người buôn chim người ta cũng ôm cả tá mới chọn ra được con hay con dở chứ. Con hay thì bán cho khách quen giá cao còn chim dở thì để lẫn lộn bán cho người mới chơi không biết được, mà có khi trong các con chim dở lại có con mang về nuôi lại có triển vọng hì. E nghĩ bọn tàu nó tinh hơn mình chút thôi chứ k thể vơ hết chim hay được. E nghĩ là mấy con dở dở kia được chim sóc tốt thì nó cũng có chút kết quả chứ hì,bình luận chơi với bác thế thui có gì k phải bác bỏ quá cho