Cách phân biệt khuyên trống và mái !

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi chich_bong, 30/8/08.

1. chich_bong

chich_bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chào các bậc thầy về nghệ thuật chơi chim . Em có một câu hỏi nho nhỏ hỏi các bậc tiền bối rằng làm thế nào để phân biệt một cách chính xác ( gần như tuyệt đối ) giữa khuyên trống và mái ? Em có biết một số phương pháp như nghe tiếng kêu ( con nào kêu đanh là trống ) nhưng trong những trường hợp con nào yếu nó kêu rè thì sao ? Và cách thổi tu nghĩa là xem phần chỗ hậu môn của chim nếu dài là con trống còn ngắn là con mái . Và nhin màu lông của nó ( màu lông đẹp vàng óng , phần yếm ở cổ dài thì là trống .
    Em thấy những cách này xác xuất chính xác cũng ko cao vậy cho em hỏi rằng có cách nào phân biệt dễ hơn ko . ( Phân biệt khuyên mộc nhé , khuyên thuộc ko bàn ) . Cách nào mà chọn 1 lần là chính xác luôn để đỡ tốn tiền và công sức nuôi thử .

2. Tamquoc

Tamquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    bác ky-ky hôm nọ có chỉ cho mình là con đực thì vành khuyên trắng trên mỏng dưới dày, mình nghiệm lại cũng đúng, hóa ra nếu theo tiêu chuẩn đó và 1 số khác thì con mình mơi bẫy dc là con đực:D

3. chich_bong

chich_bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Bạn ơi nhưng nếu mùa khuyên thay lông thì sao . Họa của khuyên cũng thay theo thì làm sao biết được con nào họa trên mỏng họa dưới dày . Em nghĩ cách đó cũng chỉ tương đối thôi . Em muốn hỏi các chuyên gia là chọn làm sao 1 lần chọn là chính xác đến 99% .

4. Tamquoc

Tamquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    ẹ, pó tay rồi, mình cũng mới chơi thôi, nhưng theo mình dc biết thì cách chọn vành mắt hình như là khá chính xác(thực ra nó là cách dễ chọn nhất mà mình dc nghe), còn hình như với pro thì chỉ cần mấy cách bạn nói ở trên là đủ(chọn màu lông, nghe tiếng vvv...) còn theo mình đã nghe thì ko có cách nào chọn tuyệt đối như chọn than hay lửa đâu!!!
    Kiến thức nông cạn, mong anh em chỉ bảo!

5. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Nếu bạn muốn chính xác vậy thì cứ dùng các biện pháp chọn con trống mà bạn biết để chọn ra những con trống chưa chính xác. Bạn vào cám cho nó sau đó tách lồng từng con một ra. Theo dõi trong vòng 1 tuần con nào hót chuyện thì 100% là con trống. Đấy là chắc ăn nhất. Nhớ tách ra mang chúng vào chỗ tĩnh nó sẽ hotd chuyện ngay. Nhưng không ngoại lệ nhiều con trống nuôi khá lâu mới hót chuyện bạn à. Chúc bạn có chim hay

6. Chimdaisuki

Chimdaisuki Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Ngoài việc phân biệt Trống , Mái các bác cho em hỏi là cho chim Khuyên ăn cám Ba Vì có được không ạ!

7. khuyen_pro

khuyen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    khuyên ăn cám ba vì cũng đwowcjnhwng theo mình thì nó không được căng. bạn mua cám đậu xanh cho nó ăn lông sẽ đẹp và căng hơn

8. minhvinhtuy

minhvinhtuy Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình thấy ae nói cách chọn họa trên mỏng dưới dày mình cũng hi vọng là đúng vì chi tiết đó theo mình là dễ quan sát nhất,mình cũng thấy nhiều con có đặc điểm như vậy thường đi kèm với những đặc điểm khác mà hay được nhận xét là nhiều khả năng là trống ví dụ yếm lông ức màu vàng tươi và kéo dài về phía bụng, tiếng kêu đanh,chim hoạt bát...Nhưng mình hơi thắc mắc là mình đã ngắm kĩ họa của một vài chú líu rất hay, giá rẻ nhất là 1,5phat, có chú gấp vài lần giá đó, họa rất đều nhau. Anh em nào có cảm nhận giống mình thì chia sẻ nhé,vì mục đích của chúng ta là chọn được chim trống càng chính xác càng tốt mà.

9. NXB

NXB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Tiện thể nói chuyện về khuyên trống, mái mình hỏi ae một tý nhé. Thấy mọi người bảo nếu chú k nào đi chuyên, tiếng đanh thì 100% là k trống nhưng nhà mình có một con mình thon, chân cao, tiếng đanh nhưng mình để ý không thấy đi chuyện chỉ kêu rất đanh (được cái đã khá thuần) , trong khi các con khác đi chuyện hết. Mình hỏi không biết đó là K trống hay mái. xin cảm ơn

10. banhbaorau

banhbaorau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn nói đúng ý mình rồi đấy!!!chúng ta nên chú ý!!!với những người chơi chim chuyên nghiệp thì việc chọn 1 chú khuyên khá là khắt khe!!!trong đó HỌA của khuyên cũng là một đặc điểm quan trong để tạo nên 1 chú chim đẹp!!mọi người bảo là chim trống thì họa trên mỏng, họa dưới dày!!!đúng!!!đúng thì đúng rồi nhưng chỉ đúng 50%!!!vì chúng ta nên nhớ là họa của khuyên cũng có 3,4 loại!!!loại mỏng, loại dày!!!!trong đó có 1 loại mà người chơi chim đặc biệt chú ý đó là HỌA KÉP!!!đã là họa kép thì họa khá dày và ko phân chia trên hay dưới vì chúng dày như nhau!!!những chú chim có họa như vậy khi mang đi thi được đánh giá rất cao vì trông tướng chú chim đó rất đẹp và thường những chú như vậy có giọng hót khá hay và cũng là những chú chim căng!!vì vậy nếu ta chọn theo cách trên mỏng dưới dày là chúng ta đã bỏ qua rất nhiều chú chim hay và đẹp!!ko kể là ngoài loại họa này ra thì vẫn còn những loại khác!!!chính vì vậy muốn chọn được 1 chú khuyên đúng là đực và có các tiêu chuẩn tốt thì cách duy nhất là tích lũy kinh nghiệm!!!các bạn nên thường xuyên đi xem chim!!kể cả ko mua!!rồi hỏi kinh nghiệm của các bác lớn hơn!!dẫn dẫn các bạn sẽ thấy chọn 1 chú chim hay và đẹp thì cần rất nhiều tiêu chí!!!ko phải nói mà ra hết được!!!
    Chúc các bạn thành công
    HƯNG LÝ

11. vudangvietha

vudangvietha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    và có một chú ý xin bổ xung thêm là xem chim đừng có xem lâu quá, hoa mắt đấy, ưng con nào là bắt riêng ra rồi ngắm. Chứ đừng ngắm trong lồng chung nhé, lúc đầu còn thấy đẹp, chứ sau này thấy con nào cũng giống nhau, chả biết đâu vào đâu cả.

12. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    em thấy chọn khuyên đực là cứ nghe tiếng kêu là ok nhất,cứ con nào mình thấy ưng ý và vừa mắt là bắt nếu kêu đúng tiếng đực là ok rùi còn đâu, còn những em khuyên iếu thì lúc kêu nếu mà là khuyên đực thì mình nghe giọng nó vẫn khác so với giọng khuyên đực mà, mình thấy chả cách nào chọn khuyên đực cái hay hơn cách đấy đâu, còn nếu mà tách gia khoảng 10 phút mà ko thấy kêu nhiều thì loại luôn( lý do vì con đấy chậm mỏ) hì hì, nhà mình tách ra khoảng 50 con đực, lúc mình loại thì toàn loại kiểu này, cứ con nào chậm mỏ là loại, cuối cùng kết quả thu được là có khoảng gần 20 con dữ lại được và đến hôm nay thì hầu hết các em nó đã líu rùi, hì hì

13. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    trong lồng con nào chằng như con nào ,cứ kiếm con nào hình thức đẹp đã, vóc dáng,đầu mỏ chân,lông,rối sau đó mới chú ý đến tiếng kêu,

14. hung258

hung258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    em về quê bẫy được khuyên là em xem từ đầu xuống lưng là có thể phân biệt tương đối nếu khuyên đực kiểu gì thì kiểu từ mỏ xuống cảm giác nó ko nhọn hoắt lông ở trên đầu ko điểm màu hơi hơi xám xám càm 2 chân để trên tay nhìn cánh và ngực nó vênh lên là chắc chắn là chú khuyên đực. khuyên già và khuyên non thì phải mở mồm ra xem mép và lưỡi của nó khuyên vụ 2 nhìn trong miệng đen và dưới họng cũng đen