cách phân biệt sơn ca và dã ca

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi hoangbuitran, 11/9/08.

1. hoangbuitran

hoangbuitran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    các bác cho em hỏi về cách phân biệt chim sơn ca và dã ca ,em mới mua một em nhưng không biết cách phân biệt ,người bán thì bảo là sơn ca thấy đẹp nên mua nuôi thử mong các bác chỉ giáo. thank

2. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Chụp hình nó lên thì mới biết được chứ không có hình mà như bạn nói đó thì chịu ai mà chỉ được???

3. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    anh em xem giúp con này có phải sơn ca không nhé .

các cao thủ nhà ta cho ý kiến nhé , nhất là bác đinhtranhuu . Em xem cám ơn .

ancaraven thích bài này.
  4. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Ở đây có 2 con. Bạn muốn hỏi con nào vậy? Con đứng đúng là sơn ca, cao ráo thế đúng là tướng con đực rồi. Còn con bị cắt cánh thì không nhìn rõ. Nhưng dã ca thường to hơn sơn ca.Còn con bị cắt cánh thì mầu đó mới là mầu chim bổi, bạn hỏi là sơn ca hay dã ca hì hì hì. Mà con bạn chụp nó đứng đó là chim nuôi lâu rồi đã thay lông lồng rồi, chim rừng không thể có màu như vậy được, bạn đã nuôi sơn ca chắc bạn muốn thử mọi người hả? Tóm lại 2 con là sơn ca cả múa rìu qua mắt thợ rồi :blushing::blushing::blushing:.Nhưng dẫu sao cũng chúc mừng nhé vì chim của bạn đẹp đó.

Hoanganhqy and ancaraven like this.
  5. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Cám ơn anh duyduc nhiều nhé - em xin làm rõ vấn đề này chút , em thật lòng hỏi chứ không thử mọi người anh à . Em choi son ca cũng gần 4 năm rồi nhưng trong đợt chim non mùa này lên (hình trên) có 1 con móng nhọn hơi cong chứ không dài và cùn như những con khác .

Do trước giờ em chưa thấy qua con giã ca bao giờ nên mới nhờ sự giúp đỡ của anh em .

Trong mùa này không biết anh duyduc có để ý không - những con bổi không biết chim vùng nào mà chân có màu đen ????

Lần nữa cám ơn anh duyduc nhiều nhé - hi vọng có dịp giao lưu cùng anh .

6. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Chim non móng nhọn là bình thường mà bạn, chim rừng kể cả chim già móng cũng vẫn nhọn không bao giờ dài như chim nuôi trong lồng được có lẽ chạy nhiều không thể mọc được. Còn vấn đề bạn hỏi chim vùng nào chân có màu đen thì mình chịu minh cũng không rõ vấn đề này lắm. Còn bạn muốn biết con Dã Ca ngoài thiên nhiên không? Mình có thể dẫn bạn đến chỗ có cả Sơn Ca và Dã Ca luôn (gần nhà mình có mà) Nếu có ống nhòm quan sát được tốt vì chim cũng nhát còn muốn bắt thì dùng keo dính chuột là có thể tóm được. Mình cũng mới dùng cách đó mà tóm được con Sơn Ca rất mau mỏ (rình cả tháng xem nó hay đậu ở đâu hót thì bôi keo lên đó) nhưng tiếc quá nó đã chết mất rồi vì đi công tác không ai cho uống nước vì thế mà giờ minh không bắt nữa. Đang nuôi 1 con chim non ở nhà khi nào chim rừng căng lên thì mình mang chim ra đó cho nó học giọng hi hi hi. Về Sơn Ca bạn có thể hỏi DucYen cậu ấy biết nhiều về Sơn Ca đó. Rất vui khi được giao luu cùng bạn. Bạn có nhu cầu nhìn thấy Dã Ca thì gọi cho tôi theo số 0937.139.149 tôi sẽ dẫn bạn đi. Tôi tên Đức ở gần khu công nghiệp Sóng Thần.

ancaraven thích bài này.
  7. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Ngoài Hà Nội mùa này mình cũng thấy có mấy chú chân màu đen, lông sẫm đen, hỏi người bán chim thì họ bảo chim Đà Nẵng chuyển ra, không biết thực hư thế nào. Nhìn tổng thể không đẹp.

8. chich_choe_than

chich_choe_than Well-Known Member

Thích đã nhận:
    256
    trong hai con của anh thì em thấy chú cắt cánh là đẹp.chưa nhìn thấy mặt nhưng màu lông và chân thì đích thị là chim già rùi.em khoái vụ chim già thuần lâu nhưng hót thì khỏi chê