Cách phân biệt thức ăn XO

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Trọng Hoàng, 30/5/07.

1. Trọng Hoàng

Trọng Hoàng Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình được hỏi : cách phân biệt hộp thức ăn cho cá La Hán hiệu XO Humpy Head (Medium) loại nào là thật , loại nào là giả ? Vì hôm rồi mình mua 1 hộp ở một tiệm cá La hán rất lớn ở thành phố HCM ( cho phép mính được dấu tên) giá 100000 đ , nhưng khi về nhà khui nắp ra thì không có dán tem bằng giấy bạc ở trong giống như các hộp khác mình mua ở tỉnh. Mặc dù nơi bán rất tự tin rằng mình bán hàng toàn là đồ xịn, thậm chí có dán tem của cửa hàng của mình bên ngoài. Mình rất phân vân về tính chính xác của vấn đề và nhất là uy tính của tiệm cá nói trê. Mong các bạn hướng dẩn , chỉ bảo cho mình rút kinh nghiệm nuôi cá. Chân thành cám ơn các bạn trong diễn đàn.
    Emial : hoangnt174@pmail.vnn.vn
    Đt : 0918763425

2. ThanhTri

ThanhTri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    mình cũng cho ăn thức ăn XO .mình cũng ko biết phân biệt đâu là thật đâu la giả nữa.nhưng mình mua luôn luôn là có dán tem giấy bạc.Tại vì mình nghĩ có lúc người bán hàng còn ko biết dc hàng của họ là thật hay giả (tại vì họ chỉ biết nhập hàng về bán cho người nuôi cá thôi ).Với lại mình ko thể khui lớp giấy bạc ra dc vì đã khui ra rồi là ko dc đem trả lại.Mình chân thành khuyên bạn nên mua hộp thức ăn ở chợ cá Lưu Xuân tín nổi tiếng để yên tâm hơn về việc có dán tem giấy bạc (ko phải chỉ có Lưu Xuân tín mới bán đồ tốt mà còn nhiều chổ khác) nhưng tại vì mình có mua đồ ở đó nhiều nên tin tưởng thôi.
    Chúc bạn tìm dc thức ăn tốt cho chú cá cưng của mình .THÂN

3. huyenchan

huyenchan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
  4. kamfa

kamfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    JBL và XO ko có giả đâu bạn ơi JBL thì có 2 loại 1 của gremani:330k,1loai China"230k"(hu~ to),con xO chỉ có 1 loại thôi ko có giấy bạc là họ đã bóc ra roài đó

5. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    XO có 2 loại chứ:XO HUMPER HEAD và XO HUMPER RED(Trên báo Thế giới cá kiểng nói đầy mà)

6. Trọng Hoàng

Trọng Hoàng Member

Thích đã nhận:
    0
    Nói thật với các bạn, mình cũng tập tành nuôi cá, thông qua forum này và báo thế giới cá cảnh, qua đó mình mới tín nhiệm cửa hàng TBLH cơ sở 1, lần đầu mình mua 2 con cá bột "King Kamfa đại đế" giá 300000 đ/con bằng nhỏ hạt dưa, lần sau mình ở tận Bến tre lên để mua 1 chai XO Humpy Head (Medium), về nhà khui ra thì ở trong không có nắp tem bằng giấy bạc như các chai khác mình đã mua ở tỉnh nhà, mà thay vào đó là 1 nắp mũ,giá cả thì cao hơn chổ khác 10000đ/chai ,nói thật mình rất thất vọng vì cửa hàng này, mình không nói giá cả mắc hay rẽ nhưng mà không lẽ một cửa hàng có tầm cỡ đồ sộ như vậy mà để mất uy tính với khách hàng, đặc biệt là khách hàng ở tỉnh xa tới TP như mình , lại còn dán tem của cửa hàng mình nữa chứ !. Còn nói thật với các bạn hôm mua cá bột mình có nhờ 1 anh ở cửa hàng chọn dùm mình 2 em "King KF đại đế" , do mình hiểu lầm là ở cửa hàng họ sẽ có trách nhiệm lựa cho mình nên khi trả tiền xong ra về thì thấy mặt anh ta không vui., mấy bửa sau lên mua thức ăn thái độ của anh ta nếu tinh ý thì sẽ thấy thật là không ổn. Mình dự định qua các bạn để mình hiểu thêm về cung cách làm ăn của người TP , chứ dân ở quê thì rất đơn giãn và thật tình. Mình dự định ngày 2/6 mình sẽ đến dự sinh nhật sẵng rao đổi với anh Liêm (chủ CH TBLH đồng thời là thành viên của CLB các cảnh TP xem sự việc ra sao). Mời các bạn đóng góp cho mình

7. dungkcxanh

dungkcxanh Super Moderators

Thích đã nhận:
    120
    mình nói thật là mình cũng mua xo bên anh long thi hộp nhỏ mở nắp ra là cái nắp nhựa thôi, cá ăn lên rất tốt bạn có thể coi thử cá mình bên mục cá của tàhnh viên bài kim cương xanh của mình

8. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tuỳ tiệm thôi bạn ơi, kô phải ai ở thành phố cũng vậy đâu. Tuy nhiên cá bột mà 300k là mắc rồi, công nhận nó bán mắc. Bạn kô qua anh Mạnh Long mà mua, dc bớt thêm 10% nếu là thành viên của forum này. Thấy cá anh ấy cá bột tốt nhất có 200k mà thôi, mua hàng rất vui vẻ thậm chí chỉ xem thôi cũng dc tiếp đón.
    Nói hơi loãng chủ đề, bác nào xài XO hoài cho em xin lời khuyên mua XO với, em đang xài JBL, hết hũ em qua XO, JBl hoài viêm túi quá :D

9. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    XO có 2 loại : đầu và màu, tôi thường mua loại "đầu"(humpy head) cho cá 1,2 ngón (hộp nhỏ giá 90 ngàn) ờ Lý Chính Thắng.Nắp hộp có lớp giấy kiếng (có chử nhỏ),bên trong có nắp nhựa, tôi không thấy tem bạc như các bạn nói.Nói chung ,tôi sử dụng XO cũng lâu mặc dù có thử qua các hiệu khác.

10. ThanhTri

ThanhTri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    mình thì thấy XO mắc hon JBL đó bạn .hop JBL hộp lớn là 300 mấy ngàn (ko nhớ giá ,thông cảm) .hôp XO lớn thì 250 ngàn (mình có tham khảo giá thử )

11. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy hộp nào mắc? JBL 300k còn Xo thì 250k? #:-S 300k phải mắc hơn chứ, ý bạn nói là trọng lượng 2 hộp lớn hả?

12. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nhầm rồi, bây giờ hàng giả nhiều lắm. Không khéo là nhầm đó bạn. Nên mua ở những cửa hàng uy tín. Mình chưa mua ờ chỗ anh Mạnh Long bao giờ nhưng AE trên 4r giới thiệu ở đó bảo đảm hơn. Xong hộp thức ăn này chắc mình cũng ghé đó mua cho yên tâm. Thân

13. LaHanHunter

LaHanHunter Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác chỉ giùm thức ăn XO bán ở Hà Nội ở đâu, giá bao nhiêu? Nhớ chỉ chổ bảo đảm chất lượng nhé.
    Cám ơn các huynh đệ

14. LaHanHunter

LaHanHunter Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho địa chỉ mua XO ở Hà Nội. Cho giá cả và chổ địa chỉ bảo đảm nhé, Cám ơn các bác nhiều

15. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Trọng Hoàng : Mình biết bạn mua o dau roi.mình cũng bi như bạn,nhung qua tìm hiểu thì mình đc biết loại không có tem bạc là hàng Thái Lan,còn loại có tem bạc là hàng Singapore.Còn thật giả thì bạn ngửi thử loại thức ăn bạn vừa mua xem,nếu thơm mùi tôm và hạt thức ăn có màu đỏ thẳm thì là hàng thật còn có mùi như mắm ruốt và hạt có màu xám tối là hàng giả.

16. adventneo

adventneo New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các pác làm ơn cho em địa chỉ của anh manhlong đi em tìm hoài mà ko thấy bài viết về địa chỉ của anh manhlong

17. adventneo

adventneo New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các pác làm ơn cho em địa chỉ của chỗ anh manhlong đi em tìm hoài mà ko thấy bài viết có địa chỉ của anh manhlong, em cũng muốn tới đó mua một hũ XO xài thử. Ths các pác!!!!

18. BinBin2005

BinBin2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    Cửa hàng cá cảnh Hồng Anh 116A Nguyễn Đình Chiểu, Phường ĐaKao, Quận I. Chúc cá của Bác ngon miệng.

19. XO NO1

XO NO1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình có tư liệu chính xác về XO thật, giả nè:
    XO thật: màu đỏ thẫm, thơm mùi tôm
    XO giả: màu xám nhạt, có mùi mắm ruốc

20. thai06071969

thai06071969 Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn toàn nói đúng đó , XO bảo vệ bằng nắp nhựa là hàng Thailand , XO bảo vệ bằng giấy bạc là hàng singapore . Mình đi công tác ở Singapore có đến trại cá Qianhu là nơi sản xuất loại thức ăn XO , mình có hỏi họ vụ này thì họ trả lời là XO Thailand cũng là hàng thiệt nhưng được đóng gói ở Thailand nên bao bì họi khác nhau một chút .