Cách phân biệt vẹt trống hay mái hiệu quả!

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi quangdunghaohoa, 18/7/07.

1. quangdunghaohoa

quangdunghaohoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    :-S
    chào các anh em trên điễn đàn, theo kinh nghiệm của nghệ nhân Châu Kiệt Luân, chi hội phó chi hội chim cảnh YersinDalat thì hiện nay có những cách phân biệt vẹt trống mái như sau:
    thứ 1: vẹt trống mình thuôn, dài, đầu tròn, đuôi dài, mỏ đỏ hơn vẹt mái, ...
    thứ 2:
    vẹt ngực đỏ: chim trống mình dài, thuông, ngực màu hồng phấn, đầu tròn, đuôi dài, mảng lông vàng trên cánh lớn,con mái đầu vuông, mình hơi tròn, mảng lôngngực có màu cam...
    keo: con trống đầu hồng, có viền đen quanh cổ, mỏ trên màu đỏ, con mái đầu màu xám, đầu trông vuông cạnh, mỏ màu vàng,..
    vẹt đầu xám: con trống đầu màu xám, có viền đen quanh cổ tiếp theo là mảng lông màu xanh dương trên gáy, đuôi dài có mảng lông màu bã trầu hai bên cánh, con mái đuôi ngắn, không có viền đen quanh cổ, không có mảng lông màu bả trầu hai bên cánh ...
    xít: con trống có đầu tròn, có viền hồng trên gáy và viền đen quanh cổ, có nổi hồng đào (giống cu cườm) ở trước cổ, đuôi dài, con mái đầu vuông, không có viền hồng trên gáy và viền đen quanh cổ, không có mảng l6ng màu đỏ trên cánh như chim trống. Đặc biệt con trống đứng hay chúi về phía trước còn con mái thì đứng thẳng và cổ ngắn hơn con trống, ...
    thứ 3:
    bạn hãy lấy một cái đũa chọc vào đít vẹt, khi đó vẹt sẽ la lên, nếu giọng vẹt thanh như gà trống gáy đó chính là chim trống còn giọng đục và bị khàn nghe rất thảm thiết chính là chim mái.

thanhleduong thích bài này.
  2. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Thank bác, tìm mãi chức năng cảm ơn trong diễn đàn ở bài của bác post lên mà ko thấy đành phải gõ vậy .

3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Xí ,bác ơi,nuôi vẹt tập nói có cần phân biệt trống mái ko?vẹt mái ko biết nói hở mấy bác

4. hoangthu

hoangthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Hưng Hà - Thái Bình/ Mường Chà- Điện Biên
    Cám ơn anh quangdunghaohoa nhiều về cách chọn chim của anh nha

5. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    thanks bác nhiều rất bổ ích, nhưng cái chi tiết này thì ko cần thiết , hơi bị dã man , đi mua mà cầm đũa chọc chọc vào...:blushing: thì chắc phù mõb-( :laughing: :laughing: