Cách phân biệt vẹt trống, mái?

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi hoangthanhnb, 30/5/11.

1. hoangthanhnb

hoangthanhnb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    139
    Em mới bắt 1 đôi này, chả biết em nào là trống, em nào là mái. Nhờ các bác coi hộ giùm em với ạ:

Em làm tổ = gáo dừa liệu có ổn ko ạ? với lại cái nang mực ngoài này sao khó kiếm quá, hỏi quanh chả thấy đâu bán cả. Cả khoáng nữa, híc híc.

hycalmette thích bài này.
  2. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    thế này thì chưa ổn.
    1-Cả 2 con đều là chim trống (theo mình thấy vậy, có thể mình sai do hình chụp hơi mờ không thấy rõ). Bạn Hy đã nói rất rõ là chim mái thì có mũi màu TRẮNG ĐỤC, mà cả 2 đều có mũi xanh.
    2-Tổ chim bạn làm chưa đúng chuẩn yến phụng (bằng gáo dừa thì hơi bé). Tổ yến phụng có dạng hộp kín, chỉ chừa 1 lỗ nhỏ phía trước cho chim chui ra chui vào. Nếu bạn không mua được thì có thể tự đóng bằng gỗ, ván ép.
    Nghe mọi người nói muốn mua nang mực thì vào mấy tiệm bán thuốc bắc, bạn đến thử xem.
    Bạn Hy là 1 cao thủ về nuôi chim đẻ, có gì chưa biết thì cứ hỏi bạn ấy.

Last edited: 30/5/11
    hoangthanhnb and hycalmette like this.
  3. hycalmette

hycalmette Well-Known Member

Thích đã nhận:
    181
    bạn cocthoiken làm mình xém tí bể lỗ mũi :D, mình xem hình thì có vẻ con vàng là con mái, con xanh lá là trống
    tổ thì bạn cocthoiken đã giải thích
    nang mực không có thì có thể thay thế bằng vỏ trứng gà ,vịt ,để nguyên vỏ vào cho chim gặm luôn cũng được

hoangthanhnb thích bài này.
  4. hoangthanhnb

hoangthanhnb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    139
    Em cảm ơn mod đã move cái bài của em :D.
    Các bác nói thế là em yên cái tâm rồi, hì hì, thêm cái này em vừa cờ hụp xong để nhìn mặt em xanh lá cho dễ.
    Em đi chọc bừa đi, đc 1 cặp thì ngon quá. :D

5. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    Con xanh chắc chắn là trống. Con vàng phải xem lại, có thể do góc chụp nên rất khó phán cho đúng, nhưng khả năng nhiều là mái. Cả 2 con đều còn rất nhỏ, dưới 6 tháng tuổi, tròng mắt còn đen nhiều, lông lá chưa ra hoàn toàn, chân cẳng còn nhỏ nhắn, ốm yếu, cố gắng chăm thêm vài tháng nữa thì sẽ rất đẹp. Nuôi khoảng 2-3 tuần sau, khi chim đã khỏe thì bắt đầu tập cho ăn xà lách thêm và tắm cho lông mượt hơn. Mọi thông tin khác thì đã có các bạn khác trả lời, bạn có thể tham khảo thêm trên diễn đàn vì bài viết về yến phụng cũng có nhiều rồi.

hoangthanhnb thích bài này.
  6. saomakyvay@

saomakyvay@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    274
    bạn yên tâm đi đôi vẹt của bạn la đúng trông mái rồi đó.con xanh đầu vàng là trông, con mái vang bông hihi , còn ổ của nó bạn làm vậy la ko đc rôi nó chỉ đẻ trong cái hộp thôi( ban tham khảo thêm trong DĐ nầy có đó bạn thân