Cách phòng chống tật ngoái lộn!mong góp ý

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi never, 15/5/11.

1. never

never Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    Theo tôi đc biết thì tật ngoái lộn của họa mi là vấn đề rất nan giải vì nó khó chữa tôi mong ae trên diễn đàn có thể góp 1 số ý kiến về việc phòng chống ngoái lộn của họa mi.

2. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Theo mình nguyên nhân chủ yếu của tật ngoái là chim mộc về bị hoảng loạn quá mức trong thời gian dài , do người mới chơi chưa có kinh nghiệm thuần hay chủ quan tác động đến như : mèo , chuột , gián , thằn lằn , ,.. nói chung rất nhiều yếu tố khách quan từ bên ngoài làm chim hoảng dẫn đến tật ngoái lộn .Và khi ngoái rồi thì gần như không có cách chữa nào hữu hiệu bằng việc cho em nó về với thiên nhiên :D .

3. nhanviendc

nhanviendc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    treo 1 tấm gương hoặc một vật gì phản chiếu được bóng con chim ở phía trên đầu nó , mỗi khi ngoái lên nó thấy bóng trong gương sẽ không lộn , một thời gian sau sẽ bớt dần ... cách này áp dụng cho khuyên thấy có tác dụng còn với mi thì chưa thử

4. manhtuandkcb

manhtuandkcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    68
    Tật ngoái lộn là như thế nào vậy các bác,em mới nghe thấy lần đầu tiên.

KtsBim thích bài này.
  5. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    mún phòng chóng thì khi bắt chim mộc trong hộc pác chịu khó nhìn kỹ xem e nó có ngước k. hai là khi đem về bỏ vào lồng, bác trùm áo lồng lên tận mốc treo của lồng, trách tình trạng trên đỉnh lồng có ánh sáng. vì chim Mi mộc thấy ánh sáng trên đỉnh lồng sẽ ngoái cổ lên nhìn đòi ra. xin hết, đấy là kinh nghiệm của e !

tieuhoami, KtsBim and never like this.
  6. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    với mi các bác đừng có dại làm thế này đấy nhé. hỏng toàn bộ đó.

tieuhoami and nghiado like this.
  7. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    bác nói rõ ae hiểu hơn tí đi, hỏng là hỏng như thế nào?

KtsBim and nghiado like this.
  8. never

never Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    Chim mi nhìn thấy ảnh nó trong gương chắc con nào máu thì lồng lộn lên nhảy huỳnh huỵch trong lồng cả ngày chắc sức cũng chả còn con nào nhát chắc đi luôn giọng hót của em.:D

phongvip, tùng tít and KtsBim like this.
  9. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Chim mộc đã hoảng rồi mà còn treo guơng trên đầu nó nữa thì khác gi tra tấn nó .
    Cái gì cũng phải từ từ nó mới nhừ ...

KtsBim and tùng tít like this.
  10. tinhxabn

tinhxabn New Member

Thích đã nhận:
    3
    tác hại chết người khi nghe một số người không biết gì cũng nói lên cách phòng thế này thế nọ

KtsBim thích bài này.
  11. chippubo

chippubo New Member

Thích đã nhận:
    9
    cả nhà cho em hỏi về vấn đề con họa mi của em nó đã có hiện tượng lộn mèo mà theo em được biết thì bệnh này khó ma chữa được trong lồng nuôi vậy ai có kinh nghiệm cho em hỏi là nuôi bằng aviary co chữa được bệnh lộn mèo không và thời gian bao lâu thì có thể chuyển vào lồng được.Con mi này của em nó hót hay xòe được đuôi nữa các bác ah nên em thấy tiếc. Em xin chân thành cảm ơn nhé

nghiado and KtsBim like this.
  12. never

never Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    Tôi cũng ko rõ nhưng chắc là ko đâu bạn ạ vì khi mang vào lồng chắc lại santo tiếp thôi. ai biết rõ hơn xin giúp bạn í nào

KtsBim and nghiado like this.
  13. tungphotor

tungphotor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Mình cũng xin góp nhặt vào chút hiểu biết tí ti . Bước đầu tiên là cần lồng thấp 1 chút (lồng dân tộc í) làm 1 tấm nhựa màu đen nếu có simili càng tốt chùm trên nóc lồng , bước 2 căng dây nhợ cho nhiều canh sao nó không thể ngoái hoặc lộn được . Cho chim vào trùm áo lồng hé hình A khoảng 20cm là ok . Đợi thời gian trả lời hjhj . Cách này mình đang áp dụng khá hiệu quả hiện giờ nó bỏ tật lộn rồi nhảy qua nhạy lại thôi . (Nói chung là ép người nó xuống không cho nó tự do bay nhảy) Nhìn thì dã man nhưng tại nó làm mình buồn trước :D .

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:10 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:07 PM ----------

Mình cũng xin góp nhặt vào chút hiểu biết tí ti . Bước đầu tiên là cần lồng thấp 1 chút (lồng dân tộc í) làm 1 tấm nhựa màu đen nếu có simili càng tốt chùm trên nóc lồng , bước 2 căng dây nhợ cho nhiều canh sao nó không thể ngoái hoặc lộn được . Cho chim vào trùm áo lồng hé hình A khoảng 20cm là ok . Đợi thời gian trả lời hjhj . Cách này mình đang áp dụng khá hiệu quả hiện giờ nó bỏ tật lộn rồi nhảy qua nhạy lại thôi . (Nói chung là ép người nó xuống không cho nó tự do bay nhảy) Nhìn thì dã man nhưng tại nó làm mình buồn trước .

14. tungphotor

tungphotor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Mình cũng xin góp nhặt vào chút hiểu biết tí ti . Bước đầu tiên là cần lồng thấp 1 chút (lồng dân tộc í) làm 1 tấm nhựa màu đen nếu có simili càng tốt chùm trên nóc lồng , bước 2 căng dây nhợ cho nhiều canh sao nó không thể ngoái hoặc lộn được . Cho chim vào trùm áo lồng hé hình A khoảng 20cm là ok . Đợi thời gian trả lời hjhj . Cách này mình đang áp dụng khá hiệu quả hiện giờ nó bỏ tật lộn rồi nhảy qua nhạy lại thôi . (Nói chung là ép người nó xuống không cho nó tự do bay nhảy) Nhìn thì dã man nhưng tại nó làm mình buồn trước .

tienvonghia and KtsBim like this.
  15. lehoaan

lehoaan New Member

Thích đã nhận:
    4
    mình cũng bị một em ngoáy, ngước, cách mình đang làm là căng dây thép hình sao trên đầu nóc lồng, tuần lễ nay cũng thấy hiệu quả là em không còn ngoáy ngước gì nữa, không biết lâu dài có hết hẳn không, chim mình 3 mùa rồi, nhờ anh em góp ý, cám ơn anh em.

tienvonghia and KtsBim like this.
  16. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Bác ơi em cũng ko biết gì về việc chữa cái bệnh này nhưng theo em bác bỏ khẩn trương dây thép căng trong lồng ra đi, mà ai lại căng hình ông sao trên đầu?(có ngày gãy cánh). theo em biết thì căng bằng dây gì đó mà ko được ảnh hưởng đến con chim cụ thể như dây dù hoặc dây linon, và căng ở lóc lồng song song với cầu phía đằng sau, khoảng 4,5 lần. để áo lồng hình chữ A.
    Em nói có chỗ nào ko phải các cụ bỏ quá.

KtsBim thích bài này.
  17. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    theo mình thì tật này ko chữa dc. đã bị là nan y. chỉ còn cách chấp nhận thôi. nhưng mà cách phòng thì có.
    - chỗ treo: để đất là tốt nhất hoặc treo ngang ko quá đầu người
    - áo lồng: màu thật tối, trùm lồng hình chữ A chừa cửa ra và phải trùm kín nóc lồng
    - lồng nuôi : nên nuôi = lồng mi mái. loại lồng này lùn dễ trùm áo khi trùm áo chữ A chừa cửa ra thì sẽ ko có nhìu khoảng trống cho ánh sáng lọt vào ( ánh sáng chỉ lọt qua cửa lồng ) thế thì khi thấy người đi qua đi lại nó ko có thấy dc nhìu khoảng không để ngước lên tìm chỗ trống mà bay. bi giờ chỉ còn cách lách qua 2 bên lồng núp hoặc nhảy qua bên trái, bên phải.
    - đồ vật xung quanh vị trí treo: tiêu chí này quan trọng nhất, vì nếu ta treo lồng mi gần máy móc, gẩn chỗ phơi đồ thì rất dễ bị ngước. vì tiếng máy móc hoạt động dễ làm mi hoảng và nhảy tứ tung, máy hoạt động lâu chim càng hoảng lâu. chỗ phơi đồ khi có gió đồ sẽ phất phơ dẫn đến con mi hoảng loạn. ( cái này học dc từ bác Toilavu)
    trên đây là những kinh nghiệm ít ỏi xin anh em bổ sung thêm

18. lthanhlinh

lthanhlinh Active Member

Thích đã nhận:
    159
    Chim nhoái lộn có nhiều nguyên nhân:
    Để chỗ giật mình đột ngột.
    Lồng đựng không đúng quy cách (lồng hộp vuông rất hay bị, lồng kiểu này chủ yếu có ở Bắc Giang)
    Mở áo lồng chim ngược sáng.
    .....................
    Chỉ cần tìm rõ nguyên nhân là khắc phục được thôi.

tienvonghia, minhanh and KtsBim like this.
  19. minhanh

minhanh Active Member

Thích đã nhận:
    48
    - Theo em đầu tiên, quan trọng là phải chọn mua đc con chim không ngoái lộn,chắc cái này cũng dễ với ae thôi (nếu đã có tật thì khỏi phải bàn nhiều).
    - Tiếp thì phủ áo lồng đặt đất, chỗ yên tĩnh vắng vẻ(đối với chim mộc theo mình phủ áo lồng phần để hở nên tránh phần cửa, vì chim nhảy rất nhiều và chỉ nhảy, bám vào khoảng hở. Nếu để phần cửa dễ xảy ra trường hợp chim bị mắc ngón chân vào khe hở giữa nan lồng và nan cửa rất dễ hỏng móng).Sau 1 thời gian ổn định rồi mới chuyển ra những chỗ có đông ng` qua lại hơn.(Cái time này cũng do các bác tự quan sát con chim và đưa ra quyết định).
    - Phần cuối là phải bỏ ngay cái tâm lý nóng vội, mong chim mình mau dạn mau thuần mà chăm em nó như chăm chim thuộc, làm em nó ko thik ứng kịp. Em thấy đa phần chim bị ngoái lộn là do lý do này !!! "Cứ từ từ Hà Nội ko vội được đâu" !
    - Phản đối hành động treo gương trên nóc lồng , bác nào thử rồi tả lại cho ae nghe với :D
    - Chim đã ngoái lộn thì bản thân e bó tay, vì nhà e cũng có 1 chú ngoái hic..... đến nỗi căng dây rồi vẫn nhẩy nát hết cả lông........
    Ý kiến cá nhân, có gì chưa đúng xin ae chỉ bảo thêm !