Cách quét dầu vào lồng ???

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chích choè' bắt đầu bởi Tran_Duc, 2/12/10.

1. Tran_Duc

Tran_Duc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Anh em nào có kinh nghiệm về quét dầu vào lồng cho lên màu thì chỉ dùm mình nha. Mình cũng có quét thử một cái lồng bằng dầu máy may rồi .Quét cũng 2 nước rồi, từ khi quét tới giờ cũng khỏang 5 tháng mấy nhưng chưa thấy lồng lên màu nữa. Không biết sau khi quét xong , khoảng vài bữa có rữa nước lại không anh em? và thời gian bao lâu thì lồng lên màu ? và có phơi nắng không ? và thường khi quét dầu thì nên quét dầu gì ? Kính mong anh em nào co kinh nghiệm chỉ giáo dùm ngen .. Mình cám ơn rất nhiều

Last edited: 2/12/10
    vu_nxt and ancaraven like this.
  2. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Bác ra cửa hàng vật liệu xây dựng hỏi mua ít dầu bóng, ít phẩm màu, nước pha về chế quét. Thích lồng màu gì thì mua phẩm màu đó
    Trước khi quét đánh qua giấy ráp một tí. Quét khoảng 2 h là ok ngay. Em vừa làm tuần trước. Bóng lộn à.

3. mechimmc

mechimmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    291
    bạn ra cửa hàng sữa chữa xe máy hoặc ô tô kiếm loại dầu thủy lực về quét lên vài lượt là lồng của bạn khác ngay.lồng trông cứng cáp hơn rất nhiều và độ bền cũng được nâng lên, màu của tre và gỗ rất đẹp bạn qua kiếm về làm thử xem thế nào nhé.

4. Tran_Duc

Thích đã nhận:
    145
    loại dầu bạn nói là loại dầu màu vàng hơi loãng loãng đúng không ? mà sau khi quét có đem phơi nắng không vậy bạn ?

ancaraven thích bài này.
  5. mechimmc

mechimmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    291
    đúng rồi bạn ơi khi quét song mang ra nắng phơi như ở mình mùa này trời hanh khô nên chỉ cần mang ra nắng phơi nhẹ là ổn hôm sau lại quét tiếp làm liên tục trong khoảng 4 tới 5 hôm là ổn bạn ạ. chổ bạn nếu có mưa nhớ tránh mưa nhé.(loại dầu mà mình nói là dầu thủy lực đó bạn)

ancaraven and hoanglamcusi like this.
  6. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    Quan trong là chất lồng bạn à là loại tre or chúc già hay non nữa.Còn dầu máy khâu là chuẩn rồi .đừng pha mầu làm j sau 1 thời gian nhìn ko đẹp như dầu đâu.

Bạn cứ quét 1 lớp rồi để khô .Sau đó vào lớp thứ 2 .nc này đậm hơn nước 1 nha .Sau đó bạn cho vào túi nilon buộc kín .cất đi đến bao h bạn thấy khô là dầu đã ngấm hết vào trong nan lồng như thế là bên mầu nhất mà càng dùng lồng càng đẹp .Còn bạn phơi nắng thì dầu chỉ đc bám bên ngoài thôi .
    Có j cần biết thêm bạn cứ pm cho mình .
    Chúc bạn thành công !

7. Tran_Duc

Thích đã nhận:
    145
    Cám ơn donphuong_docma nhiều nghen hôm nay mnih2 không có thời gian chụp hình cái lồng để post lên để hỏi cho dễ. Sẵn đây bạn cho mình hỏi là cái lồng này mình đã quét như bạn nói rồi mình quét tất cả là 3 lần rồi .Quét lần cuối và bỏ vô bịch rồi đem vô kho cất cũng 2 tháng rồi. giờ ghiền nuôi chim nên mang ra mà vẫn chưa thấy lên màu nữa. cho mình hỏi là khoảng bao lâu thì lồng mới lên được màu cánh dán như ý mình vậy bạn

8. Tran_Duc

Thích đã nhận:
    145
    :blushing::confused::confused::confused::confused::p;):-S:-S:-SB):xsao ít anh em vào chủ đề này quá vậy ?

ancaraven and vulongduong like this.
  9. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Bạn này chắc không biết dầu nhớt xe máy

Bạn chuyển sang dùng dầu nhớt xe máy đi. Quét làm 2 lần, lần thứ nhất quét xong để vào chỗ mát (không cho dầu bay hơi nhanh) khoảng 1-2 tuần. Sau đó lấy ra đi lại thêm 1 lần nữa rồi cứ phơi bình thường ở ngoài thôi, không cần ủ ni lông làm gì.

Sau 2-3 tuần lấy xuống rửa xà phòng rồi phơi kho đi là dùng được. Đảm bảo là chỉ sau nước đầu tiên, lồng của bạn phải cũ đi ít nhất là 3 năm rồi. Nhớ quét thật đẫm nhé

Dầu máy khâu chính xác là dầu máy biến áp, bản thân nó đã có màu trắng rồi làm sao mà lên màu được

Last edited: 6/12/10
    vu_nxt, ancaraven and vulongduong like this.
  10. Tran_Duc

Thích đã nhận:
    145
    Cám ơn bạn nhiều nha .vậy mà mình cứ đi mua dầu máy khâu ,trong miền Nam thuong nói là dầu máy để cho vào máy may với bạc thau của quạt không àh. cám ơn bác nhiều nha.mà mình mua dầu mới hay là lấy dầu cũ vậy bác .

11. ngantoan

ngantoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Tất nhiên là dầu mới rồi! Mình cũng đã làm nhiều lần và hiệu quả tốt! Điều quan trọng là trước khi quét dầu cần đánh ráp cho nan lồng và khung có một bề mặt nhẵn! Mình vẫn dùng dầu máy của bà chị làm thợ may! Ban đầu màu không đậm, nhưng càng dùng càng đậm và bóng! Chúc bạn thành công! Thân!

12. hna

hna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Các bác ơi nhưng còn điều này nữa, trước khi quét thì nhớ phơi lồng cho khô nhé; như e mua lồng về người bán hàng bảo là khô rồi chỉ việc quét thôi nào ngờ một thời gian sau vẫn mốc. Các bác chú ý nhé.

13. hungdecor

hungdecor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    Quá đúng, quá đúng. Mình cũng làm như bác này, mua dầu máy khâu về quét vài nước xong ủ túi nilon, khi khô dầu mở ra thì ôi thôi tuyệt vời càng chơi càng thích---> xanh vỏ đỏ lòng chứ phẩm phiếc vào thì cứ gọi là đỏ vỏ nhưng....thối lòng.

14. Tran_Duc

Thích đã nhận:
    145
    vậy rốt cuộc là xài dầu máy may hay là nhớt xe máy vậy mấy bác .

15. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Mình đề nghị nhớt xe máy đi, bôi đẫm vào thì chống mốc luôn nữa. Chỉ có điều chú ý là rửa xà phòng kỹ rồi phơi khô trước khi cho chim vào

Màu lên đẹp lắm, quét 1 lần nhìn cái lồng thành 2-3 năm ngay :D

16. ngantoan

ngantoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Ừ, phải công nhận là dùng dầu nhớt xe máy lồng lên màu nhanh! Mình mới làm sau hai tháng mà có người bảo lồng của minh vài năm! Thích thật!

17. Tran_Duc

Thích đã nhận:
    145
    Ok vậy ngày mai mình sẽ mua 1 hộp nhớt xe quét thử xem sao . Làm xong mình sẽ chụp hình post lên cho anh em xem .cám ơn anh em rất nhiều

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:25 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:24 PM ----------

Ok vậy ngày mai mình sẽ mua 1 hộp nhớt xe quét thử xem sao . Làm xong mình sẽ chụp hình post lên cho anh em xem .cám ơn anh em rất nhiều

18. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    bồ ơi tình hình quét nhớt sao rồi? nhớ update sớm cho anh em chiêm nguỡng nhé:p

19. Tran_Duc

Thích đã nhận:
    145
    Mình quên nữa mấy bác ơi .huhu .hồi trưa này rãnh mình mang cái lồng ra quét nhớt rồi nhưng mà không biết cái đáy lồng có quét không nữa .Mình làm liều quét luôn cái đáy lồng luôn rồi .để tối nay mình rãnh sẽ up lên cho mấy bác xem nha . Thôi chào mấy bác mình đi ăn cơm đây.

20. nguyenvanvinh

nguyenvanvinh Member

Thích đã nhận:
    2
    lâu lắm rồi hôm nay mới ghé thăm qua mạng. cám ơn bạn đã quan tâm .