Cách setup Caclium Reactor với PH Controller

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi cacanhbien, 13/12/11.

1. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    hi các bác,
    Có bác nào có kinh nghiệm set up Calcium Reactor với PH Controller thì share kinh nghiệm nhé, mình chưa sử dụng qua cái Co2 nên ko rành về nó lắm...
    Mình post vài tấm hình để các bác xem và góp ý ráp thế nào cho đúng nhé....Thanks các bác

Các bộ phận máy canxi

Bộ điều khiển PH đóng mở Valve Solonoid
    [[​IMG]

Valve Solonoid

Sau khi gắn vào bình Co2

Sau khi lắp vào vị trí nhưng chưa vận hành

Các bác vui lòng cho mình biết mấy mối nối valve Co2 có nên dùng mỏ lết vặn cho thật chặt ko? Kết nối như vậy đúng ko? Khi mở khí CO2 thì mở cái vòi trên Bình Co2 ra trước đúng ko? Trên cái bộ Valve Solonoid nó có 1 cái valve mà ko bit để làm gì? Hai cái đồng 1 cái xem áp suất của bình co2 cái kia thì làm gì nhỉ?

2. Phamhuydu

Phamhuydu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Bác phải mở van tổng trên bình co2, sau đó cắm điện cho van điều áp rồi chỉnh mức độ to nhỏ trên van điều áp căn cứ vào bộ đếm giọt trên máy tạo canxi
    Bác cho ít nước vào cái van đếm gọt ấy là sẽ nhìn thấy bọt khí co2 nổi lên, bác căn theo khuyến cáo của nhà sản xuất máy tạo canxi

3. Phamhuydu

Thích đã nhận:
    22
    Trên máy tạo canxi có một chỗ chờ dùng để cắm que đo ph, bác cắm que đo vào đó, máy sẽ hoạt động và tạo ra ca+ khi độ ph trong bình ở mức 6,5, trên máy ph control có một công cắm điện cho van điện co2 thì bác cắm vào đó , sau đó cài đặt làm sao cho khi ph trong bình canxi ở mức 6,5 thì đóng van co2, còn cao hơn thì lại mở van.... Thế là ok, đầu ra của máy tạo canxi bác nên để cao cho nó nhỏ giọt xuống hồ nhé , như thế để tránh một phần co2 thoát ra không bị hoà tan vào hồ

4. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    to phamhuydu: thanks bạn đã hướng dẫn, bạn nói đến cái van điều áp là van nào nhỉ, có phải van nhỏ nhỏ nối liền với valve solonoid ko? Mình thấy 1 số người chỉnh mức độ Co2 thoát ra bằng van tổng luôn.....còn van solonoid thì chỉ đóng mở thôi thì phải.

Còn đầu ra thì mình để ngăn cuối và nhỏ vào dòng chảy để thoát bớt khí Co2 trước khi máy bơm bơm nước lên hồ chính như vậy có ổn ko nhỉ?

5. Phamhuydu

Thích đã nhận:
    22
    Thông thường thì trên van giảm áp sẽ phải có núm điều chỉnh mà bác, cái van điện thì nó chỉ có nhiệm vụ đóng mở để phòng khi mất điện thì co2 sẽ bị ngắt và không tràn vào lò
    Em tiết kiệm hơn bác bằng cách mua bình cứu hoả loại đựng khí 3 kg, mua thêm van giảm áp ở chợ trời 2 trăm ngàn, thêm một trăm nữa cho cái van điện
    Tổng cộng có 600 cho tất cả bộ bình

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:44 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:42 AM ----------

Cái núm trắng lằm ở đầu đường ra chính là núm điều chỉnh của van giảm áp đấy

6. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    thanks bác nhé...vậy mình có cách kiểm tra các mối nối để đảm bảo Co2 ko thoát ra ngoài qua các vết nối ko bạn?

Mình mua trọn bộ vì nó kết nối với PH controller chứ Vietnam có bán PH controller thì mua như bác thì rẻ hơn rất nhiều...

7. Phamhuydu

Thích đã nhận:
    22
    Bác dùng bật lửa kiểm tra cũng được, nếu có hiện tượng hở thì bật sẽ bị tắt, còn không bác dùng nước xà phòng chà vào và kiểm tra như kiểm tra săm xe ấy

8. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    ok, thanks bác nhé....hôm nay mình cho nó hoạt động xem sao......01 lần nữa cám ơn bác tận tình hướng dẫn....